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Muhtasari rekebifu  wa elimu ya msingi  kwa mwanafunzi mwenye uziwikutoona

Utangulizi

1.1    Usuli
Muhtasari Rekebifu wa Elimu ya Msingi kwa Mwanafunzi mwenye Uziwikutoona Hatua ya I - III unaojumuisha umahiri 
ufuatao; stadi za mawasiliano, stadi za kujimudu, stadi za Kusoma, Kuandika na Kuhesabu, stadi za ujasiriamali katika 
uzalishajimali, stadi za michezo na Sanaa, pamoja na TEHAMA. Muhtasari huu umetayarishwa kwa ajili ya kufundishia 
wanafunzi wenye uziwikutoona ili kukuza umahiri utakaowawezesha kujitegemea. Wanafunzi wenye uziwikutoona wana 
mahitaji binafsi yanayohitaji njia maalumu za ufundishaji na ujifunzaji. Wanafunzi hao wanaweza pia kuwa na ulemavu wa 
aina nyingine kama vile; ulemavu wa akili, usonji na ulemavu wa viungo ambao huleta changamoto katika ufundishaji na 
ujifunzaji wao. 

Muhtasari huu umetayarishwa kwa ajili ya kukidhi mahitaji ya ufundishaji  na ujifunzaji wa wanafunzi wenye uziwikutoona 
kama yalivyoainishwa kwenye Malengo ya Elimu Tanzania, Malengo ya Elimu ya Msingi, Malengo ya Elimu Maalumu na 
Malengo ya Elimu kwa Wanafunzi wenye Uziwikutoona.

Muhtasari Rekebifu umetayarishwa kwa kuzingatia matokeo ya utafiti uliofanywa na Taasisi ya Elimu Tanzania kwa 
kushirikiana na shirika lisilo la kiserikali la Sense International mwaka 2010. Utafiti huu ulibaini umuhimu wa kuwa na 
muhtasari rekebifu unaosisitiza ujenzi wa umahiri unaokidhi mahitaji ya ujifunzaji wa mwanafunzi mwenye uziwikutoona. 
Muhtasari huu umeandaliwa kwa kuzingatia matokeo ya utafiti huo. Hivyo, Muhtasari Rekebifu unajikita katika kutoa 
maarifa, stadi na mwelekeo unaozingatia ujenzi wa umahiri katika stadi za kujimudu, kijamii na kiuchumi. Pia, masuala 
mtambuko na elimu ya uraia  yameingizwa katika muhtasari huu.

1.2   Umuhimu wa Muhtasari Rekebifu
Muhtasari Rekebifu umeandaliwa kumwongoza mwalimu katika mchakato mzima wa ufundishaji. Muhtasari huu rekebifu, 
umeandaliwa ili kutekeleza malengo endelevu ya utoaji wa elimu kwa wote.  Vilevile, umeandaliwa ili  kukidhi mahitaji ya 
wanafunzi wenye uziwikutoona waliokuwa wanafundishwa na kujifunza bila muhtasari.
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1.3   Malengo ya Elimu Tanzania
Malengo ya elimu na mafunzo nchini Tanzania ni:

(a)  Kuelekeza na kukuza maendeleo na kuboresha haiba ya wananchi wa Tanzania, rasilimali zao na matumizi bora 
ya rasilimali hizo katika kuleta maendeleo ya mtu binafsi na ya kitaifa;

(b) Kuboresha utambuzi na uhifadhi wa utamaduni, mila na desturi za watu wa Tanzania;

(c)  Kukuza upatikanaji wa fursa za kusoma, kuandika na kuhesabu na matumizi sahihi ya maarifa na stadi za kijamii, 
kisayansi, kiufundi, kiteknolojia, kitaalamu na aina nyingine za maarifa na ujuzi, kwa ajili ya maendeleo na 
kuboresha hali ya mtu na jamii;

(d) Kuendeleza na kukuza moyo wa kujiamini, kudadisi, weledi na heshima kwa utu na haki za binadamu na kuwa 
tayari kufanya kazi kwa kujiendeleza na kwa maendeleo ya taifa;

(e)  Kuwezesha na kupanua upeo wa kupata, kuboresha na kukuza stadi za maisha za kiakili, kivitendo, kiuzalishaji na 
nyingine, zinazotakiwa katika kutosheleza mahitaji ya kiviwanda na kiuchumi yanayobadilikabadilika mara kwa 
mara;

(f)  Kumwezesha kila raia kuelewa misingi ya katiba ya nchi pamoja na haki za binadamu na uraia, wajibu na 
majukumu yanayoendana nayo;

(g) Kukuza utashi wa kuheshimu kazi za kujiajiri na kuajiriwa na uboreshaji mwenendo katika sekta za uzalishaji na 
huduma;

(h) Kujenga misingi ya maadili ya kitaifa yanayokubalika, ushirikiano wa kitaifa na kimataifa, amani na sheria 
kwa njia ya kujifunza, kuelewa na kuzingatia vipengele vya katiba ya nchi na matamko mengine ya misingi ya 
kimataifa;

(i)  Kuwezesha kuwapo kwa matumizi sahihi, usimamizi na utunzaji wa mazingira.
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1.4   Malengo ya Elimu ya Msingi 

        Yafuatayo ndiyo malengo ya Elimu ya Msingi: 
(a) Malengo ya Elimu ya Msingi Darasa la I–II 

Malengo ya elimu ya Msingi yameandaliwa ili mwanafunzi wa Darasa la I–II aweze: 
(i)     Kukuza stadi za kusoma, kuandika na kuhesabu; 

(ii)    Kuwasiliana kwa njia sahihi; 

(iii)   Kutunza afya na usafi; 

(iv)   Kujenga uimara wa mwili na kushirikiana na wengine; 

(v)     Kuwa na mtazamo chanya kuhusu kujifunza; 

(vi)    Kuthamini mazingira; 

(vii)   Kujitambua na kukuza vipaji; 

(viii)  Kukua kimaadili; na 

(ix)    Kukua kiimani kwa mujibu wa dini yake. 

(b) Malengo ya Elimu ya Msingi Darasa la III–VII 
Malengo ya elimu ya Msingi yameandaliwa ili mwanafunzi wa Darasa la III–VII aweze: 

(i)    Kukuza stadi za kusoma, kuandika, kuhesabu na kuwasiliana; 

(ii)   Kuifahamu, kuitumia na kuithamini lugha ya Kiswahili; 
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(iii)  Kufahamu misingi ya utawala wa sheria; 
(iv)   Kuthamini utamaduni wa Kitanzania na wa jamii nyingine; 
(v)    Kukuza uwezo wa mwanafunzi wa kufikiri, kubuni na kutatua matatizo; 
(vi)   Kutambua umuhimu wa maadili, uadilifu na uwajibikaji kama misingi ya raia mwema; 
(vii)  Kushiriki katika shughuli za michezo na sanaa pamoja na kuthamini kazi za kisanii; 
(viii) Kubaini na kukuza vipaji na vipawa vya mwanafunzi; 
(ix)   Kuthamini na kupenda kufanya kazi; 
(x)    Kutambua, kuthamini na kutumia sayansi na teknolojia; na 
(xi)   Kujiandaa kwa ngazi nyingine ya elimu pamoja na kujifunza kusiko na ukomo.

1.5  Malengo ya Elimu Maalumu
(a) Kumpunguzia mwanafunzi mwenye ulemavu athari za ulemavu alizonazo kwa kumpatia mafunzo rekebishi 

mapema iwezekanavyo;
(b) Kumwezesha kujenga stadi ambazo zitamfanya aweze kuendesha maisha yake kwa kujitegemea na kujiamini;  
(c) Kumwezesha mwanafunzi mwenye ulemavu kushiriki kikamilifu katika shughuli za familia/jamii anamoishi;
(d) Kumpatia mwanafunzi mwenye ulemavu nafasi ya kujiendeleza kitaaluma kadiri ya uwezo wake; na
(e) Kuendeleza na kukuza vipaji vya wanafunzi wenye ulemavu.

1.6 Malengo ya Elimu kwa Wanafunzi wenye Uziwikutoona

(a) Kumjengea mwanafunzi uwezo wa kutumia stadi za kusoma, kuandika, kuhesabu, kutamka maneno, kutumia breli na 
Lugha ya Alama ya Tanzania (LAT);

(b) Kumjengea uwezo wa kuwa huru kihisia, kujiendeleza na kujiamini awapo nyumbani, shuleni na katika jamii;
(c) Kukuza ujuzi na maarifa yatakayomwezesha kujitegemea kupitia mafunzo ya ufundi sahili;
(d) Kukuza ujuzi wa kujenga tabia na mitazamo itakayomwezesha kuchangamana na jamii;
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(e) Kumjengea  mwanafunzi stadi za ujasiriamali; 
(f) Kumjengea ujuzi wa kutumia TEHAMA;
(g) Kukuza uwezo wa kutambua na kutetea haki zake za kikatiba;
(h) Kukuza ari ya kuthamini na kutunza mazingira; na
(i) Kukuza uwezo wa kutumia stadi za mawasiliano katika jamii.

1.7  Umahiri
Muhtasari huu umejikita katika maeneo sita ya umahiri kama ifuatavyo:

(a) Utumiaji wa stadi za mawasiliano katika jamii;
(b) Utumiaji wa stadi za kujimudu;
(c) Ukuzaji wa stadi za KKK;
(d) Utumiaji wa stadi za ujasiriamali katika uzalishaji mali;
(e) Utumiaji wa stadi za michezo na sanaa; na 
(f) Utumiaji wa TEHAMA katika mawasiliano.

1.8  Muundo wa Muhtasari
  Muhtasari Rekebifu wa Elimu Msingi kwa Mwanafunzi mwenye Uziwikutoona Hatua ya I - III utatekelezwa kwa kipindi 

cha miaka saba. Utekelezaji umegawanyika katika sehemu kuu mbili . Sehemu ya kwanza ni katika kipindi kisichozidi 
miaka mitatu. Katika sehemu hii, muhtasari umejikita katika kumjengea mwanafunzi mwenye uziwikutoona umahiri wa 
kutumia stadi za mawasiliano na stadi za kujimudu.  Aidha, ukuzaji wa stadi za Kusoma, Kuandika na Kuhesabu (KKK) 
utafanyika ndani ya miaka mitatu ya mwanzo kulingana na uwezo wa mwanafunzi mwenye uziwikutoona uliobainishwa 
katika Mpango Binafsi wa Elimu wa Mwanafunzi. Sehemu hii ni rekebifu kwani imeandaliwa kwa kuzingatia kuwa miaka 
ya mwanzo ya kujifunza kwa mwanafunzi mwenye uziwikutoona. Pia, sehemu hii ni muhimu sana katika kujenga stadi 
za kujimudu, ujifunzaji katika darasa jumuishi na makuzi ya mwanafunzi kiakili, kimwili na kijamii. Kwa mwanafunzi 
mwenye uziwikutoona atakayemudu stadi stahiki katika sehemu hii atajiunga katika Darasa la III katika mfumo wa elimu 
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jumuishi katika elimu ya msingi. Aidha, mwanafunzi ambaye  hataweza kumudu stadi stahiki ataendelea na sehemu ya 
pili ya muhtasari  huu. 

Sehemu ya pili ya muhtasari huu, imejikita katika ukuzaji wa stadi za ujasiriamali katika uzalishaji mali, michezo na 
sanaa pamoja na TEHAMA.  Hata hivyo, katika sehemu hii  umahiri wa ukuzaji wa stadi za KKK na utumiaji wa stadi 
za mawasiliano katika jamii utaendelea kukuzwa katika ufundishaji na ujifunzaji wa mwanafunzi mwenye uziwikutoona. 
Kazi kubwa ya mwalimu  ni kukuza stadi hizi kwa mwanafunzi mwenye uziwikutoona  ili aweze kujifunza na kujenga 
umahiri uliokusudiwa.

Muhtasari huu rekebifu, umetafsiriwa katika Mwongozo Rekebifu wa Mwalimu wa Kufundishia Mwanafunzi mwenye 
Uziwikutoona katika Elimu ya Msingi Hatua ya I – III ambao  unafafanua namna ya kuutekeleza kama ilivyokusudiwa. 
Muhtasari Rekebifu utatumiwa na mwalimu wakati wa ufundishaji na ujifunzaji ambapo mwalimu hana budi kuutumia 
kwa umakini ili aweze kuwa na uelewa mpana kuhusu kile anachotakiwa kukifundisha. 

Mwalimu wa somo anashauriwa kutumia mbinu zinazolenga kumshirikisha mwanafunzi mwenye uziwikutoona ili kukuza 
uwezo wake wa kufikiri na kutumia maarifa anayojifunza katika mazingira tofauti. Mwalimu anatakiwa kuwa mbunifu 
katika kutumia mbinu zilizopendekezwa na ambazo hazijapendekezwa kulingana na mazingira, stadi inayohusika,  uwezo 
na mahitaji maalumu ya mwanafunzi na muda. Vilevile, mwalimu wa somo anashauriwa kutumia vifaa vitakavyomwezesha 
mwanafunzi mwenye uziwikutoona kushiriki kikamilifu katika mchakato wa ujifunzaji.

Mwalimu anashauriwa kushirikisha wanafunzi wenye uziwikutoona kuandaa, kufaragua na kutumia zana, vifaa saidizi 
kutegemeana na umahiri, mazingira na mahitaji yanayohusika ya mwanafunzi mwenye uziwikutoona. Zana zilizopendekezwa 
kwa matumizi ya mwanafunzi mwenye uziwikutoona katika muhtasari huu zitumike kwa uangalifu kwa walengwa kwa 
malengo yaliyokusudiwa ili kuzuia madhara yanayoweza kujitokeza. Baadhi ya visaidizi vilivyopendekezwa ni kama 
vile, shimesikio, fimbo nyeupe, kitimwendo, miwani na magongo.
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Jedwali Na. 1: Uchanganuzi wa umahiri mkuu na umahiri mahususi

Umahiri mkuu Umahiri mahususi
1.0   Utumiaji wa stadi za mawasiliano katika jamii  1.1 Kutumia njia mbalimbali za mawasiliano

1.2 Kutumia vifaa vya mawasiliano katika ujifunzaji
1.3 Kukuza uhusiano na ushirikiano katika jamii   

2.0   Utumiaji wa stadi za kujimudu  2.1 Kutumia mafunzo kabilishi  
2.2 Kutumia mbinu za ujongeaji
2.3 Kumudu stadi za kujitegemea
2.4 Kushiriki shughuli za kijamii  
2.5 Kujikinga na magonjwa mbalimbali

3.0   Ukuzaji wa stadi za KKK  3.1 Kutumia stadi za kusoma katika mawasiliano
3.2 Kutumia stadi za kuandika   
3.3 Kutumia stadi za kuhesabu  

4.0   Utumiaji wa stadi za ujasiriamali katika uzalishaji 
mali 

4.1 Kueleza dhana ya ujasiriamali na uzalishaji mali  
4.2 Kutumia nyenzo za ujasiriamali katika uzalishaji mali
4.3 Kubuni miradi ya uzalishaji mali  

5.0   Ukuzaji wa stadi za michezo na sanaa 5.1 Kucheza michezo sahili
5.2 Kumudu kazi za sanaa za ufundi 
5.3 Kuimba nyimbo kwa kutumia ala za muziki
5.4 Kumudu sanaa za maonesho

6.0   Utumiaji wa TEHAMA katika mawasiliano 6.1 Kubaini vifaa vya TEHAMA 
6.2 Kutumia TEHAMA katika maisha ya kila siku 
6.3 Kutunza vifaa vya TEHAMA
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1.9  Upimaji na Tathmini ya Maendeleo ya Mwanafunzi mwenye Uziwikutoona
Mwanafunzi mwenye uziwikutoona atapimwa katika kila hatua ya somo kwa kutumia mbinu anuai za upimaji ili kufahamu 
maendeleo ya ujifunzaji wake.  Upimaji huu utakuwa endelevu.  Hivyo, mwalimu anashauriwa kuweka kumbukumbu za 
upimaji pamoja na kuwa na mpango binafsi wa kielimu kwa kila mwanafunzi. 

Katika upimaji, zana zifuatazo zimependekezwa kutumika:
(a)   Mkoba wa kazi
(b)   Orodha hakiki
(c)   Majaribio (kuandika, kuzungumza na ishara)
(d)   Kazimradi

Mwalimu pia anashauriwa kutumia aina nyingine za upimaji anazoona zinafaa kulingana na uwezo na kiwango cha 
ulemavu wa mwanafunzi na mazingira yake.

Upimaji:
Elimu ya msingi kwa mwanafunzi mwenye uziwikutoona itachukua muda wa miaka saba (7). Upimaji utafanyika katika aina 
kuu tatu ambazo ni:

(a)  Upimaji endelevu
(b)  Upimaji wezeshi
(c)  Upimaji tamati

Upimaji endelevu: Utafanyika katika awamu tatu; awamu ya kwanza itachukua kipindi cha muda wa miaka miwili, awamu 
ya pili mwaka mmoja, na awamu ya tatu miaka minne. Mwanafunzi mwenye uziwikutoona atatoka kwenye hatua moja 
kwenda nyingine baada ya kumudu stadi za umahiri unaohusika. 

Upimaji wezeshi: Utafanyika ndani na nje ya darasa ili kumwezesha mwanafunzi mwenye uziwikutoona kujenga umahiri 
uliokusudiwa.
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Upimaji tamati: Utafanyika mwishoni mwa mwaka wa kumaliza elimu ya msingi kwa mwanafunzi mwenye uziwikutoona. 
Tathmini hii itatoa taswira halisi ya uwezo wa mwanafunzi kulingana na alichomudu katika kujifunza kwake kwa muda wa 
miaka saba aliyokaa shuleni. Pia, upimaji tamati utahusisha mwanafunzi mwenye uziwikutoona ambaye hatamudu vyema 
hatua ya I na ya II na hivyo hataingizwa kwenye madarasa jumuishi ya elimu ya msingi. Upimaji huu, utajikita kwenye mkoba 
wa kazi wa mwanafunzi na cheti kitatolewa na shule inayohusika kikionesha umahiri alioujenga kwa muda wa miaka saba.

Aidha, upimaji mchujo utafanyika kwa kila awamu, lakini inapendekezwa kuwa walimu wataalamu wataweza kumpendekeza 
mwanafunzi atakayeonesha uwezo wa kumudu mafunzo yake vizuri ndani ya muda uliowekwa katika kila awamu kuingia 
katika hatua inayofuata. 

1.10  Muda na Idadi ya Vipindi
Muhtasari huu umeandaliwa kwa ajili ya wanafunzi wenye uziwikutoona, ambao wanatarajiwa kuhitimu elimu ya msingi 
kwa muda  wa miaka saba.  Kila mwaka wa masomo, utakuwa na jumla ya siku 195 ambazo zimegawanyika katika mihula 
miwili.  Mwanafunzi mwenye uziwikutoona atakuwa na vipindi sita kwa siku vyenye dakika thelathini kila kimoja.  Idadi 
ya vipindi kwa kila umahiri  mahususi vimeoneshwa kwenye jedwali la muhtasari.  
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Muhtasari rekebifu  wa elimu ya msingi  kwa mwanafunzi mwenye uziwikutoona

Jedwali Na. 2: Maudhui ya Muhtasari Rekebifu wa Elimu ya Msingi kwa Mwanafunzi mwenye Uziwikutoona Hatua ya I - III 
  HATUA YA I

Umahiri 
mkuu

Umahiri 
mahususi

Shughuli za 
kutendwa na 
mwanafunzi

Vigezo vya 
upimaji

Upimaji wa viwango vya utendaji wa mwanafunzi

Utendaji chini 
ya wastani

Utendaji  wa 
wastani

Utendaji 
mzuri

Utendaji 
mzuri sana

Idadi 
ya 

vipindi

1.0 Utumiaji
      wa stadi za 

mawasiliano    
katika 

     jamii 

1.1 Kutumia
njia 
mbalimbali 
za 
mawasiliano

(a) Kuonesha njia  
mbalimbali za 
mawasiliano

Njia  
mbalimbali za 
mawasiliano 
katika 
kujieleza, 
kuelezea 
matukio, 
kupokea 
maelekezo na 
kutoa hisia 
zinazooneshwa 
kwa mifano

Anaonesha  
njia za 
mawasiliano 
katika 
kujieleza 
au kuelezea 
matukio au 
kutoa hisia 
au kupokea 
maelekezo

Anaonesha    
njia za 
mawasiliano 
katika    
kujieleza 
na kuelezea 
matukio au 
kutoa hisia 
na kupokea 
maelekezo au 
kujieleza na 
kutoa hisia

Anaonesha 
njia za 
mawasiliano 
katika 
kujieleza, 
kuelezea 
matukio,  
kutoa hisia 
na kupokea 
maelekezo

Anaonesha  
njia za 
mawasiliano 
katika 
kujieleza, 
kuelezea 
matukio, 
kutoa hisia 
na kupokea 
maelekezo  
kwa mifano  

312

b) Kubadilisha njia 
za mawasiliano 
kuendana na 
muktadha

 

Njia za 
mawasiliano 
katika 
kujieleza, 
kuelezea 
matukio, kutoa 
hisia, kupokea 
maelekezo 
zinabadilishwa 
kuendana na 
muktadha 

Anabadilisha 
njia za 
mawasiliano  
katika 
kujieleza 
au kuelezea 
matukio au 
kutoa hisia 
au kupokea 
maelekezo 
kuendana na 
muktadha

Anabadilisha 
njia za 
mawasiliano  
katika kujieleza 
na kuelezea 
matukio au 
kutoa hisia 
au kupokea 
maelekezo 
kuendana na 
muktadha

Anabadilisha 
njia za 
mawasiliano  
katika 
kujieleza, 
kuelezea 
matukio na 
kutoa hisia 
au kupokea 
maelekezo, 
kujieleza na 
kutoa hisia 
kuendana na 
muktadha

Anabadilisha 
njia za 
mawasiliano  
katika 
kujieleza, 
kuelezea 
matukio, 
kutoa hisia 
na kupokea 
maelekezo 
kuendana na 
muktadha
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Muhtasari rekebifu  wa elimu ya msingi  kwa mwanafunzi mwenye uziwikutoona

Umahiri 
mkuu

Umahiri 
mahususi

Shughuli za 
kutendwa na 
mwanafunzi

Vigezo vya 
upimaji

Upimaji wa viwango vya utendaji wa mwanafunzi

Utendaji chini 
ya wastani

Utendaji  wa 
wastani

Utendaji 
mzuri

Utendaji 
mzuri sana

Idadi 
ya 

vipindi

c)  Kutumia njia 
mbalimbali za 
mawasiliano 
katika ujifunzaji

Njia ya vifani, 
mazungumzo, 
vitu halisi, 
ishara katika 
kuwasiliana 
zinatumika

Anatumia njia 
ya vifani au 
mazungumzo 
au vitu halisi 
au ishara katika 
kuwasiliana

Anatumia njia 
ya vifani na 
mazungumzo 
au vitu halisi 
na ishara au 
vifani na vitu 
halisi katika 
kuwasiliana

Anatumia 
njia ya vifani, 
mazungumzo 
na vitu halisi 
au ishara, 
vifani na 
mazungumzo 
katika 
kuwasiliana

Anatumia 
njia ya 
vifani, 
mazung
umzo, vitu 
halisi na  
ishara 
katika 
kuwasiliana

1.2 Kutumia 
vifaa vya 
mawasiliano

(a)  Kutofautisha 
vifaa 
mbalimbali vya 
mawasiliano

Vifaa 
mbalimbali 
vya kusikilizia, 
kugusa, kuona 
na kuandikia 
vinatofautishwa 
kwa mifano

Anatofautisha 
vifaa  vya 
kugusa au 
kusikilizia au 
kuandika

Anatofautisha 
vifaa 
mbalimbali 
vya kugusa 
na kusikiliza 
au kugusa na 
kuandikia au 
kusikiliza na 
kuandikia

Anatofautisha 
vifaa vya 
kugusa, 
kusikiliza na 
kuandikia

Anatofautisha 
vifaa 
mbalimbali 
vya kugusa, 
kusikiliza,  
kuona na 
kuandikia 
kwa  mifano

312

(b) Kuwasiliana 
kwa kutumia 
vifaa  
mbalimbali vya 
mawasiliano

Vifaa vya 
kuandikia, 
kusikilizia, 
kugusa 
na kuona 
vinatumiwa 
katika 
mawasiliano

Anawasiliana 
kwa kutumia 
vifaa vya 
kugusa au 
kuona au 
kuandikia au 
kusikilizia

Anawasiliana 
kwa kutumia 
vifaa  vya 
kugusa na 
kuona au 
kugusa na 
kuandikia 
au kuona na 
kugusa

Anawasiliana 
kwa kutumia 
vifaa vya 
kugusa, kuona 
na  kusikililiza 
au kuandika, 
kugusa na 
kuona

Anawasiliana 
kwa kutumia 
vifaa vya 
kugusa, 
kuona, 
kusikiliza na 
kuandika
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Muhtasari rekebifu  wa elimu ya msingi  kwa mwanafunzi mwenye uziwikutoona

Umahiri 
mkuu

Umahiri 
mahususi

Shughuli za 
kutendwa na 
mwanafunzi

Vigezo vya 
upimaji

Upimaji wa viwango vya utendaji wa mwanafunzi

Utendaji chini 
ya wastani

Utendaji  wa 
wastani

Utendaji 
mzuri

Utendaji 
mzuri sana

Idadi 
ya 

vipindi

(c) Kutumia 
teknolojia 
saidizi katika 
mawasiliano 

Teknolojia 
saidizi  
inatumika 
katika kupokea, 
kutoa na 
kuhifadhi 
taarifa kwa 
mifano

Anatumia 
teknolojia 
saidizi katika 
kupokea au 
kutoa au 
kuhifadhi 
taarifa

Anatumia 
teknolojia 
saidizi katika 
kupokea na 
kutoa taarifa au 
kuhifadhi na 
kupokea taarifa

Anatumia 
teknolojia 
saidizi 
katika 
kupokea, 
kutoa na 
kuhifadhi 
taarifa 

Anatumia 
teknolojia 
saidizi katika 
kupokea, 
kutoa na 
kuhifadhi 
taarifa  kwa 
mifano

1.3  Kukuza 
uhusiano na 
ushirikiano 
katika jamii   

(a)  Kuonesha 
matendo ya 
utambulisho  
katika jamii

Matendo ya 
utambulisho 
wa jamii kwa 
kuzingatia  
marafiki, 
majirani 
wa eneo na 
walimu wake  
yanaoneshwa 
kwa mifano

Anatambulisha 
kwa  matendo 
marafiki 
au majirani  
wa eneo au 
walimu wake

Anata  
mbulisha 
kwa matendo 
marafiki 
na majirani 
wa eneo au 
walimu wake 
na marafiki

Anatambulisha 
kwa matendo 
marafiki, 
majirani na 
walimu wake 

Anatambulisha 
kwa matendo 
marafiki, 
majirani 
wa eneo na    
walimu wake 
kwa mifano

516
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Muhtasari rekebifu  wa elimu ya msingi  kwa mwanafunzi mwenye uziwikutoona

Umahiri 
mkuu

Umahiri 
mahususi

Shughuli za 
kutendwa na 
mwanafunzi

Vigezo vya 
upimaji

Upimaji wa viwango vya utendaji wa mwanafunzi

Utendaji chini 
ya wastani

Utendaji  wa 
wastani

Utendaji 
mzuri

Utendaji 
mzuri sana

Idadi 
ya 

vipindi

(c) Kutumia 
teknolojia 
saidizi katika 
mawasiliano 

Teknolojia 
saidizi  
inatumika 
katika kupokea, 
kutoa na 
kuhifadhi 
taarifa kwa 
mifano

Anatumia 
teknolojia 
saidizi katika 
kupokea au 
kutoa au 
kuhifadhi 
taarifa

Anatumia 
teknolojia 
saidizi katika 
kupokea na 
kutoa taarifa au 
kuhifadhi na 
kupokea taarifa

Anatumia 
teknolojia 
saidizi 
katika 
kupokea, 
kutoa na 
kuhifadhi 
taarifa 

Anatumia 
teknolojia 
saidizi katika 
kupokea, 
kutoa na 
kuhifadhi 
taarifa  kwa 
mifano

1.3  Kukuza 
uhusiano na 
ushirikiano 
katika jamii   

(a)  Kuonesha 
matendo ya 
utambulisho  
katika jamii

Matendo ya 
utambulisho 
wa jamii kwa 
kuzingatia  
marafiki, 
majirani 
wa eneo na 
walimu wake  
yanaoneshwa 
kwa mifano

Anatambulisha 
kwa  matendo 
marafiki 
au majirani  
wa eneo au 
walimu wake

Anata  
mbulisha 
kwa matendo 
marafiki 
na majirani 
wa eneo au 
walimu wake 
na marafiki

Anatambulisha 
kwa matendo 
marafiki, 
majirani na 
walimu wake 

Anatambulisha 
kwa matendo 
marafiki, 
majirani 
wa eneo na    
walimu wake 
kwa mifano

516

Umahiri 
mkuu

Umahiri 
mahususi

Shughuli za 
kutendwa na 
mwanafunzi

Vigezo vya 
upimaji

Upimaji wa viwango vya utendaji wa mwanafunzi

Utendaji chini 
ya wastani

Utendaji  wa 
wastani

Utendaji 
mzuri

Utendaji 
mzuri sana

Idadi 
ya 

vipindi

(b) Kuonesha 
vitendo vya 
kuanzisha  
urafiki na 
wengine 

Vitendo vya 
kuanzisha 
urafiki kwa  
kuaminika, 
uwezo wa 
kusikiliza, 
kukubali 
upungufu 
na kushiriki 
na wengine 
katika furaha 
na huzuni 
vinaoneshwa 

Anaonesha 
vitendo vya 
kuanzisha 
urafiki kwa 
kuaminika 
au  uwezo 
wa kusikiliza 
au kukubali 
upungufu au  
kushiriki na 
wengine katika 
furaha na 
huzuni 

Anaonesha 
vitendo vya 
kuanzisha 
urafiki kwa  
kuaminika 
na uwezo wa 
kusikiliza 
au  kukubali 
upungufu na 
kushiriki na 
wengine katika 
furaha na 
huzuni  

Anaonesha 
vitendo vya 
kuanzisha 
urafiki kwa  
kuaminika, 
uwezo wa 
kusikiliza 
na  kukubali 
upungufu 
au kushiriki 
na wengine 
katika furaha 
na huzuni, 
kuaminika 
na uwezo wa 
kusikiliza

Anaonesha 
vitendo vya 
kuanzisha 
urafiki kwa 
kuaminika, 
uwezo wa 
kusikiliza, 
kukubali 
upungufu 
na kushiriki 
na wengine 
katika furaha 
na huzuni   

(c) Kuonesha 
uwezo wa 
kutumia kanuni 
za majadiliano 

Uwezo wa 
kujieleza, 
kusikiliza 
wengine, 
kutumia lugha 
fasaha na 
kuchangia hoja 
unaoneshwa 
katika 
majadiliano 

Anaonesha 
uwezo wa 
kujieleza au 
kusikiliza 
wengine 
au kutumia 
lugha fasaha 
au kuchangia 
hoja katika 
majadiliano  

Anaonesha 
uwezo wa 
kujieleza na 
kusikiliza 
wengine au 
kutumia lugha 
fasaha na 
kuchangia hoja 
au kujieleza na 
kutumia lugha 
fasaha katika 
majadiliano

Anaonesha 
uwezo wa 
kujieleza,  
kusikiliza 
wengine 
na kutumia 
lugha fasaha 
au kuchangia 
hoja, kujieleza 
na kusikiliza 
wengine katika 
majadiliano

Anaonesha 
uwezo wa 
kujieleza, 
kusikiliza 
wengine,  
kutumia lugha 
fasaha na 
kuchangia 
hoja katika 
majadiliano
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Umahiri 
mkuu

Umahiri 
mahususi

Shughuli za 
kutendwa na 
mwanafunzi

Vigezo vya 
upimaji

Upimaji wa viwango vya utendaji wa mwanafunzi

Utendaji chini 
ya wastani

Utendaji  wa 
wastani

Utendaji 
mzuri

Utendaji 
mzuri sana

Idadi 
ya 

vipindi

(d) Kuonesha  
vitendo vya 
ushiriki katika 
shughuli za 
kijamii

Vitendo vya 
ushiriki katika 
shughuli 
mbalimbali  za 
kijamii kwa 
kuonesha 
uvumilivu, 
ubunifu, 
kusaidiana, 
kusikilizana na 
kutoa ushauri 
vinaoneshwa     

Anaonesha 
vitendo vya 
ushiriki katika 
shughuli 
mbalimbali 
kwa kuonesha 
uvumilivu au 
ubunifu  au 
kusaidiana au 
kusikilizana au 
kutoa ushauri

Anaonesha 
vitendo vya 
ushiriki katika  
shughuli 
mbalimbali 
kwa kuonesha 
uvumilivu na 
ubunifu au 
kusaidiana na 
kusikilizana 
au kuonesha 
uvumilivu na  
kusaidiana au 
kutoa ushauri 
na kuonesha 
uvumilivu

Anaonesha 
vitendo vya 
ushiriki katika 
shughuli 
mbalimbali 
kwa kuonesha 
uvumilivu, 
ubunifu na 
kusaidiana au 
kusikilizana, 
kutoa ushauri 
na kuonesha 
uvumilivu

Anaonesha 
vitendo vya 
ushiriki katika 
shughuli 
mbalimbali 
kwa kuonesha 
uvumilivu, 
ubunifu, 
kusaidiana, 
kusikilizana 
na kutoa 
ushauri

(e)  Kuonesha 
uwezo wa 
kukabiliana na 
changamoto za 
mawasiliano 
katika miktadha 
mbalimbali

Uwezo wa 
kukabiliana na 
changamoto za 
mawasiliano 
katika miktadha 
mbalimbali 
kwa, kutoa 
ishara, alama 
mguso, LAT 
na kuandika 
unaoneshwa 
kwa 
kulinganisha 
mazingira halisi

Anaonesha 
uwezo wa 
kukabiliana  na 
changamoto za 
mawasiliano 
katika 
miktadha 
mbalimbali  
kwa ishara au 
alama mguso 
au LAT au 
kuandika 

Anaonesha 
uwezo wa 
kukabiliana na 
changamoto za 
mawasiliano 
katika 
miktadha 
mbalimbali  
kwa ishara 
na alama 
mguso, LAT 
na kuandika au 
ishara na LAT

Anaonesha 
uwezo wa 
kukabiliana na  
changamoto za 
mawasiliano 
katika 
miktadha 
mbalimbali  
kwa ishara, 
alama mguso, 
LAT na 
kuandika

Anaonesha 
uwezo wa 
kukabiliana 
na changa 
moto za mawa 
siliano katika  
miktadha 
mbalimbali  
kwa ishara, 
alama mguso, 
LAT na 
kuandika 
na kwa 
kulinganisha 
mazingira 
halisi
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Umahiri 
mkuu

Umahiri 
mahususi

Shughuli za 
kutendwa na 
mwanafunzi

Vigezo vya 
upimaji

Upimaji wa viwango vya utendaji wa mwanafunzi

Utendaji chini 
ya wastani

Utendaji  wa 
wastani

Utendaji 
mzuri

Utendaji 
mzuri sana

Idadi 
ya 

vipindi

2.0 Utumiaji     
wa stadi za  
Kujimudu 

2.1 Kutumia 
mafunzo 
kabilishi  

(a) Kutofautisha 
uelekeo kwa 
kutumia sehemu 
za mwili wake  

Uelekeo 
kwa kutumia 
sehemu ya 
juu, ya chini 
ya kulia, ya 
kushoto, ya 
mbele na 
ya nyuma 
ya  mwili 
unatofautishwa

Anatofautisha 
uelekeo kwa 
kutumia 
sehemu ya juu 
au ya chini 
ya kulia au 
ya kushoto au 
ya mbele au 
ya nyuma ya  
mwili

Anatofautisha 
uelekeo kwa 
kutumia 
sehemu ya juu 
na ya chini 
ya kulia au 
ya kushoto au 
ya mbele au 
ya nyuma ya  
mwili

Anatofautisha 
uelekeo kwa 
kutumia 
sehemu ya 
juu, ya chini 
ya kulia, ya 
kushoto, ya 
mbele na ya 
nyuma ya  
mwili

Anatofautisha 
uelekeo kwa 
kutumia 
sehemu ya 
juu, ya chini, 
ya kulia, ya 
kushoto, ya 
mbele na ya 
nyuma ya 
mwili

201

(b) Kubaini 
uelekeo katika 
mazingira

Uelekeo wa 
juu, chini, 
kushoto, kulia, 
mbele, nyuma 
kwa vitendo 
unabainishwa

Anabainisha 
juu na chini 
au kushoto na 
kulia au mbele 
na nyuma

Anabainisha 
juu na chini, 
kushoto na 
kulia au mbele 
na nyuma

Anabainisha 
juu na chini, 
kushoto na 
kulia na mbele 
na nyuma

Anabainisha 
juu na chini, 
kushoto na 
kulia na 
mbele na 
nyuma kwa 
vitendo

(c) Kubaini alama 
za kudumu 
na zisizo za 
kudumu 

Majengo, sauti, 
harufu, kelele, 
joto na baridi 
zinabainishwa 
katika 
mazingira

Anabainisha 
majengo au 
sauti au harufu 
au kelele 
au joto au 
baridi katika 
mazingira

Anabainisha 
majengo na 
sauti au harufu 
na  kelele 
au joto na 
baridi katika 
mazingira

Anabainisha 
majengo, 
sauti na 
harufu, kelele  
au joto na 
baridi katika 
mazingira

Anabainisha 
majengo, 
sauti, harufu, 
kelele, baridi 
na joto katika 
mazingira 
yake  
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Umahiri 
mkuu

Umahiri 
mahususi

Shughuli za 
kutendwa na 
mwanafunzi

Vigezo vya 
upimaji

Upimaji wa viwango vya utendaji wa mwanafunzi

Utendaji chini 
ya wastani

Utendaji  wa 
wastani

Utendaji 
mzuri

Utendaji 
mzuri sana

Idadi 
ya 

vipindi

2.2 Kutumia 
mbinu za 
ujongeaji

(a) Kubaini mbinu 
mbalimbali za 
ujongeaji  

Mbinu za 
ujongeaji za 
binadamu 
mwongozaji, 
fimbo nyeupe, 
fimbo ya 
kielektroni 
na mbwa 
mwongozaji 
zinabainishwa 

Anabaini  
mbinu za 
ujongeaji za 
binadamu 
mwongozaji au 
fimbo nyeupe 
au fimbo ya 
kielektroni 
au mbwa 
mwongozaji

Anabaini  
mbinu za 
ujongeaji za 
binadamu 
mwongozaji na  
fimbo nyeupe 
au fimbo ya 
kielektroni 
au mbwa 
mwongozaji  

Anabaini  
mbinu za 
ujongeaji za 
binadamu 
mwongozaji, 
fimbo nyeupe 
na fimbo ya 
kielektroni 
au mbwa 
mwongozaji  

Anabaini  
mbinu za 
ujongeaji za 
binadamu 
mwongozaji,   
fimbo nyeupe, 
fimbo ya 
kielektroni, 
na mbwa 
mwongozaji  
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(b) Kutumia mbinu 
za ujongeaji

Uwezo wa 
kutumia 
binadamu 
mwongozaji, 
fimbo nyeupe, 
fimbo ya 
kielektroni 
na mbwa 
mwongozaji 
unaoneshwa

Anaonesha  
uwezo wa 
kutumia 
binadamu 
mwongozaji au 
fimbo nyeupe 
au fimbo ya 
kielektroni 
au mbwa 
mwongozaji

Anaonesha  
uwezo wa 
kutumia 
binadamu 
mwongozaji na 
fimbo nyeupe 
au fimbo ya 
kielektroni 
au mbwa 
mwongozaji

Anaonesha  
uwezo wa 
kutumia 
binadamu 
mwongozaji, 
fimbo nyeupe, 
na fimbo ya 
kielektroni 
au mbwa 
mwongozaji

Anaonesha  
uwezo wa 
kutumia 
binadamu 
mwongozaji, 
fimbo nyeupe 
fimbo ya 
kielektroni 
na mbwa 
mwongozaji
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Muhtasari rekebifu  wa elimu ya msingi  kwa mwanafunzi mwenye uziwikutoona

Umahiri 
mkuu

Umahiri 
mahususi

Shughuli za 
kutendwa na 
mwanafunzi

Vigezo vya 
upimaji

Upimaji wa viwango vya utendaji wa mwanafunzi

Utendaji chini 
ya wastani

Utendaji  wa 
wastani

Utendaji 
mzuri

Utendaji 
mzuri sana

Idadi 
ya 

vipindi

(c) Kutumia mbinu 
za  kujilinda 
wakati wa 
kujongea katika 
mazingira 
aliyopo

Uwezo wa 
kutumia mbinu 
za kujilinda 
sehemu ya 
juu, chini  
na pembeni 
mwa mwili 
wakati wa 
kujongea katika 
mazingira 
aliyopo 
na kutatua 
vikwazo 
unaoneshwa

Anaonesha 
uwezo wa 
kutumia mbinu 
za kujilinda 
sehemu ya juu 
au chini  au 
pembeni mwa 
mwili wakati 
wa kujongea 
katika 
mazingira 
aliyopo

Anaonesha 
uwezo wa 
kutumia mbinu 
za kujilinda 
sehemu ya juu 
na chini  au 
pembeni mwa 
mwili wakati 
wa kujongea 
katika 
mazingira 
aliyopo

Anaonesha 
uwezo wa 
kutumia mbinu 
za kujilinda  
sehemu ya 
juu, chini  na 
pembeni mwa 
mwili wakati 
wa kujongea 
katika 
mazingira 
aliyopo

Anaonesha 
uwezo wa 
kutumia 
mbinu za 
kujilinda 
sehemu ya 
juu, chini  na 
pembeni mwa 
mwili wakati 
wa kujongea 
katika 
mazingira 
aliyopo 
na kutatua 
vikwazo

2.3 Kumudu 
stadi za 
kujitegemea  

(a) Kubaini sehemu 
za mwili wa 
binadamu

 

Sehemu za 
mwili, juu, 
chini, mbele 
na nyuma 
zinabainishwa

Anabaini 
sehemu za 
mwili, za 
juu au chini 
au mbele au 
nyuma 

Anabaini 
sehemu za 
mwili za juu na 
chini au mbele 
au nyuma 

Anabaini 
sehemu  za 
mwili za juu, 
chini na mbele 
au nyuma 

Anabaini 
sehemu za  
mwili  za juu, 
chini, mbele 
na nyuma 

269
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Muhtasari rekebifu  wa elimu ya msingi  kwa mwanafunzi mwenye uziwikutoona

Umahiri 
mkuu

Umahiri 
mahususi

Shughuli za 
kutendwa na 
mwanafunzi

Vigezo vya 
upimaji

Upimaji wa viwango vya utendaji wa mwanafunzi

Utendaji chini 
ya wastani

Utendaji  wa 
wastani

Utendaji 
mzuri

Utendaji 
mzuri sana

Idadi 
ya 

vipindi

(b) Kubaini vifaa 
vya usafi wa 
mwili wake

Ndoo, dodoki, 
sabuni, kopo, 
dawa ya 
meno, maji, 
kitana, mswaki 
na mafuta 
ya kupaka 
vinabainishwa

Anabaini ndoo 
au dodoki, 
sabuni au 
kopo, au dawa 
ya meno, 
kitana au 
mswaki au 
mafuta ya 
kupaka

Anabaini ndoo 
na dodoki au 
sabuni,  kopo 
au dawa ya 
meno au  maji 
kitana na 
mswaki au 
mafuta ya 
kupaka

Anabaini 
ndoo, dodoki, 
sabuni, kopo 
na dawa ya 
meno, maji 
au kitana au 
mswaki au 
mafuta ya 
kupaka

Anabaini 
ndoo, dodoki, 
sabuni, 
kopo, dawa 
ya meno, 
maji, kitana, 
mswaki na 
mafuta ya 
kupaka

(c) Kuonesha 
uwezo wa 
kufanya usafi 
wa mwili  wake

 Uwezo wa 
kufanya 
shughuli 
za usafi wa 
kinywa, uso, 
kucha, nywele, 
mwili mzima 
zinaoneshwa

Anaonesha 
uwezo wa 
kufanya 
shughuli 
za usafi wa 
kinywa au 
uso au kucha 
au nywele, au 
mwili mzima

Anaonesha 
uwezo wa 
kufanya 
shughuli 
za usafi wa 
kinywa na 
uso au kucha 
au nywele, au 
mwili mzima

Anaonesha 
uwezo wa 
kufanya 
shughuli 
za usafi wa 
kinywa, uso, 
kucha, nywele 
au mwili 
mzima

Anaonesha 
uwezo wa 
kufanya 
shughuli 
za usafi wa 
kinywa, uso, 
kucha, nywele 
na mwili 
mzima

d) Kuonesha uwezo 
katika stadi za 
kujitegemea

Uwezo wa kula, 
kunywa, kuvaa, 
kuvua na 
kutumia choo 
mwenyewe 
unaoneshwa

Anaonesha 
uwezo wa kula 
au kunywa, 
kuvaa au 
kuvua au 
kutumia choo 
mwenyewe

Anaonesha 
uwezo wa kula 
na kunywa 
au kuvaa na 
kuvua au 
kutumia choo 
mwenyewe

Anaonesha 
uwezo wa 
kula, kunywa  
kuvaa na 
kuvua au 
kutumia choo 
mwenyewe

Anaonesha 
uwezo wa 
kula, kunywa,  
kuvaa, 
kuvua na 
kutumia choo 
mwenyewe
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Muhtasari rekebifu  wa elimu ya msingi  kwa mwanafunzi mwenye uziwikutoona

Umahiri 
mkuu

Umahiri 
mahususi

Shughuli za 
kutendwa na 
mwanafunzi

Vigezo vya 
upimaji

Upimaji wa viwango vya utendaji wa mwanafunzi

Utendaji chini 
ya wastani

Utendaji  wa 
wastani

Utendaji 
mzuri

Utendaji 
mzuri sana

Idadi 
ya 

vipindi

2.4 Kushiriki 
shughuli za 
kijamii

(a)  Kubaini alama 
za taifa 

Wimbo wa 
taifa, mwenge 
wa uhuru, 
fedha, twiga, 
ngao ya taifa, 
bendera ya taifa 
na sikukuu 
tatu za kitaifa 
zinabainishwa

Anabainisha 
wimbo wa taifa 
na mwenge wa 
uhuru au fedha 
au twiga au 
ngao ya taifa 
au bendera 
ya taifa au 
sikukuu tatu za 
kitaifa

Anabainisha 
wimbo wa 
taifa, mwenge 
wa uhuru 
na fedha au 
twiga au 
ngao ya taifa 
au bendera 
ya taifa au 
sikukuu tatu za 
kitaifa

Anabainisha 
wimbo wa 
taifa, mwenge 
wa uhuru, 
fedha na 
twiga au 
ngao ya taifa 
au bendera 
ya taifa au 
sikukuu tatu za 
kitaifa

Anabainisha 
wimbo wa 
taifa, mwenge 
wa uhuru, 
fedha, twiga, 
ngao ya taifa, 
bendera 
ya taifa na 
sikukuu tatu 
za kitaifa

268

(b) Kufafanua  
     alama za
     taifa

Alama za taifa  
wimbo wa 
taifa, mwenge 
wa uhuru, 
fedha, twiga, 
ngao ya taifa, 
bendera ya taifa 
na sikukuu 
tatu za kitaifa 
zinaelezwa

Anaeleza 
wimbo wa taifa 
na mwenge wa 
uhuru au fedha 
au twiga au 
ngao ya taifa 
au sikukuu tatu 
za kitaifa

Anaeleza 
wimbo wa 
taifa, mwenge 
wa uhuru na 
fedha au twiga 
aungao ya taifa 
au bendera ya 
taifa au sikukuu 
tatu za kitaifa

Anaeleza 
wimbo 
wa taifa, 
mwenge wa 
uhuru, fedha 
na  twiga au 
ngao ya taifa 
au bendera 
ya taifa au 
sikukuu tatu za 
kitaifa

Anaeleza 
wimbo wa 
taifa, mwenge 
wa uhuru, 
fedha, twiga, 
ngao ya taifa, 
bendera 
ya taifa na 
sikukuu tatu 
za kitaifa

(c)  Kubaini 
muundo 
wa uongozi 
katika ngazi 
mbalimbali

Muundo wa 
uongozi katika 
ngazi ya  
familia, shule, 
kijiji,kata, 
wilaya, mkoa 
na taifa 
unabainishwa

Anabainisha 
muundo 
wa uongozi 
katika  ngazi 
ya familia 
au  shuleni au 
kijiji au kata 
au wilaya au 
mkoa au taifa 

Anabainisha 
muundo 
wa uongozi 
katika ngazi 
ya familia 
na shule au 
kijiji  au kata 
au wilaya au 
mkoa au taifa 

Anabainisha 
muundo wa 
uongozi katika 
ngazi ya 
familia, shule, 
kijiji au kata 
au  wilaya, 
mkoa au taifa

Anabainisha 
muundo 
wa uongozi 
katika ngazi 
ya familia, 
shule, kijiji, 
kata, wilaya, 
mkoa na taifa
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Muhtasari rekebifu  wa elimu ya msingi  kwa mwanafunzi mwenye uziwikutoona

Umahiri 
mkuu

Umahiri 
mahususi

Shughuli za 
kutendwa na 
mwanafunzi

Vigezo vya 
upimaji

Upimaji wa viwango vya utendaji wa mwanafunzi

Utendaji chini 
ya wastani

Utendaji  wa 
wastani

Utendaji 
mzuri

Utendaji 
mzuri sana

Idadi 
ya 

vipindi

(d) Kubaini vitendo 
vya unyanyasaji 
na udhalilishaji

Vitendo 
vya  kuitwa 
kwa majina 
ya ulemavu, 
kubaguliwa, 
kutomaswa, 
kubakwa na 
kulawitiwa 
vinabainishwa 

Anabainisha 
vitendo vya  
kuitwa kwa 
majina ya 
ulemavu au  
kubaguliwa au 
kutomaswa au 
kubakwa au 
kulawitiwa

Anabainisha 
vitendo vya  
kuitwa kwa 
majina ya 
ulemavu na  
kubaguliwa au 
kutomaswa au 
kubakwa au 
kulawitiwa

Anabainisha 
vitendo vya  
kuitwa kwa 
majina ya 
ulemavu,  
kubaguliwa, 
kutomaswa na  
kubakwa au 
kulawitiwa

Anabainisha 
vitendo vya  
kuitwa kwa 
majina ya 
ulemavu, 
kubaguliwa, 
kutomaswa, 
kubakwa na 
kulawitiwa

2.5 Kujikinga na 
magonjwa 
mbalimbali

(a) Kubaini aina za 
magonjwa 

Magonjwa 
kama malaria, 
UKIMWI, 
UVIKO-19, 
kifua kikuu, 
kipindupindu 
au kuhara na 
kuhara damu 
yanabainishwa

Anabainisha 
magonjwa 
kama malaria 
au UKIMWI 
au UVIKO-19 
au kifua 
kikuu au 
kipindupindu 
au kuhara au 
kuhara damu 
yanabainishwa

Anabainisha 
magonjwa 
kama malaria 
na UKIMWI 
au UVIKO-19 
au kifua 
kikuu au 
kipindupindu 
au kuhara au 
kuhara damu 
yanabainishwa

Anabainisha 
magonjwa 
kama malaria, 
UKIMWI, 
UVIKO-19 na 
kifua kikuu au 
kipindupindu 
au kuhara au 
kuhara damu 
yanabainishwa

Anabainisha 
magonjwa 
kama malaria, 
UKIMWI, 
UVIKO-19, 
kifua kikuu , 
kipindupindu, 
kuhara na 
kuhara damu 
yanabainishwa

201
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Muhtasari rekebifu  wa elimu ya msingi  kwa mwanafunzi mwenye uziwikutoona

Umahiri 
mkuu

Umahiri 
mahususi

Shughuli za 
kutendwa na 
mwanafunzi

Vigezo vya 
upimaji

Upimaji wa viwango vya utendaji wa mwanafunzi

Utendaji chini 
ya wastani

Utendaji  wa 
wastani

Utendaji 
mzuri

Utendaji 
mzuri sana

Idadi 
ya 

vipindi

(b) Kufafanua dalili 
za magonjwa 
mbalimbali

Dalili kama 
joto kali 
la mwili, 
kudhoofu 
mwili, ngozi 
kusinyaa, 
kukohoa 
muda mrefu, 
kuharisha, 
kutapika 
na kukosa 
hamu ya kula 
zinafafanuliwa

Anafafanua 
dalili kama joto 
kali la mwili 
au kudhoofu 
mwili au ngozi 
kusinyaa 
au kukohoa 
muda mrefu 
au kuharisha 
na kutapika au 
kukosa hamu 
ya kula 

Anafafanua 
dalili kama joto 
kali la mwili 
na kudhoofu 
mwili au ngozi 
kusinyaa 
au kukohoa 
muda mrefu 
au kuharisha 
au kutapika au 
kukosa hamu 
ya kula 

Anafafanua 
dalili kama 
joto kali 
la mwili, 
kudhoofu 
mwili na ngozi 
kusinyaa, 
kukohoa 
muda mrefu, 
kuharisha na 
kutapika au 
kukosa hamu 
ya kula 

Anafafanua 
dalili kama 
joto kali 
la mwili, 
kudhoofu 
mwili, ngozi 
kusinyaa, 
kukohoa 
muda mrefu, 
kuharisha, 
kutapika na 
kukosa hamu 
ya kula 
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Muhtasari rekebifu  wa elimu ya msingi  kwa mwanafunzi mwenye uziwikutoona

Umahiri 
mkuu

Umahiri 
mahususi

Shughuli za 
kutendwa na 
mwanafunzi

Vigezo vya 
upimaji

Upimaji wa viwango vya utendaji wa mwanafunzi

Utendaji chini 
ya wastani

Utendaji  wa 
wastani

Utendaji 
mzuri

Utendaji 
mzuri sana

Idadi 
ya 

vipindi

(c) Kuchambua 
njia za kujikinga 
na magonjwa 
mbalimbali 

Njia kama 
kutumia 
chandarua, 
usafi wa mwili 
na mazingira, 
chanjo, kupima 
mara kwa mara, 
kuepuka ngono, 
kufuata kanuni 
za afya na 
kutoshirikiana 
katika kutumia 
vifaa vyenye 
ncha kalizina 
chambuliwa

Anachambua 
njia kama 
kutumia 
chandarua au  
usafi wa mwili 
na mazingira 
au chanjo au 
kupima mara 
kwa mara 
au  kuepuka 
ngono, kufuata 
kanuni za 
afya au 
kutoshirikiana 
katika kutumia 
vifaa vyenye 
ncha kali au 
nguo 

Anachambua 
njia kama 
kutumia 
chandarua, 
usafi wa mwili 
na mazingira 
au chanjo au 
kupima mara 
kwa mara 
au  kuepuka 
ngono, kufuata 
kanuni za 
afya au 
kutoshirikiana 
katika kutumia 
vifaa vyenye 
ncha kali au 
nguo  

Anachambua 
njia kama 
kutumia 
chandarua,  
usafi wa mwili 
na mazingira 
na chanjo au 
kupima mara 
kwa mara 
au  kuepuka 
ngono,  
kufuata kanuni 
za afya au 
kutoshirikiana 
katika kutumia 
vifaa vyenye 
ncha kali au 
nguo  

Anachambua 
njia kama 
kutumia 
chandarua,  
usafi wa 
mwili na 
mazingira, 
chanjo, 
kupima mara 
kwa mara,  
kuepuka 
ngono, 
kufuata 
kanuni za 
afya na 
kutoshirikiana 
katika 
kutumia vifaa 
vyenye ncha 
kali au nguo  

HATUA YA II

3.0 Ukuzaji 
wa stadi za 
KKK

3.1 Kutumia 
stadi za 
kusoma 

      katika 
mawasiliano

(a) Kubaini irabu, 
konsonanti na 
silabi

Irabu, 
konsonanti 
na silabi 
zinabainishwa

Anabainisha 
irabu

Anabainisha 
irabu na baadhi 
ya konsonanti

Anabainisha 
irabu na 
konsonanti

Anabainisha 
irabu, 
konsonanti na 
silabi

456
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Muhtasari rekebifu  wa elimu ya msingi  kwa mwanafunzi mwenye uziwikutoona

Umahiri 
mkuu

Umahiri 
mahususi

Shughuli za 
kutendwa na 
mwanafunzi

Vigezo vya 
upimaji

Upimaji wa viwango vya utendaji wa mwanafunzi

Utendaji chini 
ya wastani

Utendaji  wa 
wastani

Utendaji 
mzuri

Utendaji 
mzuri sana

Idadi 
ya 

vipindi

(b)  Kutamka irabu, 
konsonanti, 
silabi, neno na 
sentensi fupi

Irabu, 
konsonanti, 
silabi na 
sentensi fupi 
zinatamkwa 
kwa sauti, 
LAT au alama 
mguso.

Anatamka 
irabu na 
konsonanti  
kwa sauti, 
LAT au alama 
mguso

Anatamka
 irabu, 
konsonanti 
na silabi kwa 
sauti, LAT au 
alama mguso

Anatamka
 irabu, 
konsonanti 
na neno kwa 
sauti, LAT au 
alama mguso

Anatamka 
irabu, 
konsonanti, 
silabi, neno na 
sentensi fupi 
kwa sauti, 
LAT au alama 
mguso

(c) Kuumba 
     irabu na      

konsonanti

Irabu  na 
konsonanti, 
zinaumbwa 
hewani, 
mchangani, 
ubaoni, kwenye 
daftari na 
kwenye breli

Anaumba 
baadhi ya 
irabu hewani, 
mchangani, 
ubaoni, 
kwenye daftari 
na kwenye 
breli

Anaumba 
irabu,  hewani, 
mchangani, 
ubaoni, 
kwenye daftari 
na kwenye 
breli

Anaumba 
irabu na 
baadhi ya 
konsonanti  
hewani, 
mchangani, 
ubaoni, 
kwenye daftari 
na kwenye 
breli

Anaumba 
irabu na 
konsonanti  
hewani, 
mchangani, 
ubaoni,  
kwenye 
daftari na 
kwenye breli

(d) Kuunda silabi, 
neno na 
sentensi fupi

Silabi, neno, na 
sentensi fupi 
zinaundwa na 
kuhusianishwa 
na mazingira 
halisi

Anaunda silabi Anaunda silabi 
na neno 

Anaunda 
silabi, neno na 
sentensi fupi

Anaunda 
silabi, neno 
na sentensi 
fupi na 
kuhusianisha 
na mazingira 
halisi
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Muhtasari rekebifu  wa elimu ya msingi  kwa mwanafunzi mwenye uziwikutoona

Umahiri 
mkuu

Umahiri 
mahususi

Shughuli za 
kutendwa na 
mwanafunzi

Vigezo vya 
upimaji

Upimaji wa viwango vya utendaji wa mwanafunzi

Utendaji chini 
ya wastani

Utendaji  wa 
wastani

Utendaji 
mzuri

Utendaji 
mzuri sana

Idadi 
ya 

vipindi

(e) Kusoma neno, 
sentensi na 
habari fupi 
kwa kuzingatia 
alama za 
uandishi

Neno, sentensi 
na habari fupi 
zinasomwa 
kwa kuzingatia 
alama  za 
uandishi 

Anasoma neno Anasoma neno 
na sentensi

Anasoma 
neno, sentensi 
na habari fupi 

Anasoma 
neno, sentensi 
na habari 
fupi  kwa 
kuzingatia 
alama  za 
uandishi 

(f) Kusimulia 
matukio 
na  hadithi 
mbalimbali

Matukio 
na hadithi 
na matukio 
mbalimbali  
zinasimuliwa 
kwa 
kuhusianisha na 
mazingira yake

Anasimulia 
tukio fupi

Anasimulia 
matukio 
mbalimbali

Anasimulia 
matukio na 
hadithi fupi

Anasimulia 
matukio 
na  hadithi 
fupi kwa 
kuhusianisha 
na mazingira 
yake 

3.2 Kutumia 
stadi za 
kuandika   

(a) Kutengeneza 
vifani vya 
maumbo 
ya irabu na 
konsonanti  

Kwa kutumia 
vifaa vinavyo 
patikana katika
mazingira,    
vifani vya 
maumbo ya 
irabu na 
konsonanti 
vinate 
ngenezwa 
kwa kufuata  
hatua

Anatengeneza 
vifani vya 
maumbo yenye 
ufanano na 
irabu 

Anatengeneza 
vifani vya 
maumbo ya 
irabu na baadhi 
ya konsonanti

Anatengeneza 
vifani vya 
maumbo 
ya irabu na 
konsonanti

Anatengeneza 
vifani vya 
maumbo 
ya irabu na 
konsonanti 
kwa kwa 
kufuata hatua 

228
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Muhtasari rekebifu  wa elimu ya msingi  kwa mwanafunzi mwenye uziwikutoona

Umahiri 
mkuu

Umahiri 
mahususi

Shughuli za 
kutendwa na 
mwanafunzi

Vigezo vya 
upimaji

Upimaji wa viwango vya utendaji wa mwanafunzi

Utendaji chini 
ya wastani

Utendaji  wa 
wastani

Utendaji 
mzuri

Utendaji 
mzuri sana

Idadi 
ya 

vipindi

(e) Kusoma neno, 
sentensi na 
habari fupi 
kwa kuzingatia 
alama za 
uandishi

Neno, sentensi 
na habari fupi 
zinasomwa 
kwa kuzingatia 
alama  za 
uandishi 

Anasoma neno Anasoma neno 
na sentensi

Anasoma 
neno, sentensi 
na habari fupi 

Anasoma 
neno, sentensi 
na habari 
fupi  kwa 
kuzingatia 
alama  za 
uandishi 

(f) Kusimulia 
matukio 
na  hadithi 
mbalimbali

Matukio 
na hadithi 
na matukio 
mbalimbali  
zinasimuliwa 
kwa 
kuhusianisha na 
mazingira yake

Anasimulia 
tukio fupi

Anasimulia 
matukio 
mbalimbali

Anasimulia 
matukio na 
hadithi fupi

Anasimulia 
matukio 
na  hadithi 
fupi kwa 
kuhusianisha 
na mazingira 
yake 

3.2 Kutumia 
stadi za 
kuandika   

(a) Kutengeneza 
vifani vya 
maumbo 
ya irabu na 
konsonanti  

Kwa kutumia 
vifaa vinavyo 
patikana katika
mazingira,    
vifani vya 
maumbo ya 
irabu na 
konsonanti 
vinate 
ngenezwa 
kwa kufuata  
hatua

Anatengeneza 
vifani vya 
maumbo yenye 
ufanano na 
irabu 

Anatengeneza 
vifani vya 
maumbo ya 
irabu na baadhi 
ya konsonanti

Anatengeneza 
vifani vya 
maumbo 
ya irabu na 
konsonanti

Anatengeneza 
vifani vya 
maumbo 
ya irabu na 
konsonanti 
kwa kwa 
kufuata hatua 

228

Umahiri 
mkuu

Umahiri 
mahususi

Shughuli za 
kutendwa na 
mwanafunzi

Vigezo vya 
upimaji

Upimaji wa viwango vya utendaji wa mwanafunzi

Utendaji chini 
ya wastani

Utendaji  wa 
wastani

Utendaji 
mzuri

Utendaji 
mzuri sana

Idadi 
ya 

vipindi

(b) Kuandika irabu, 
konsonanti, 
silabi, neno, 
maneno na 
sentensi fupi 
kwa kutumia 
vifaa vya 
kuandikia

Irabu, 
konsonanti, 
silabi, neno, 
maneno na 
sentensi 
zinaandikwa 
kutumia vifaa 
vya kuandikia

Anaandika 
irabu kwa 
kutumia vifaa 
vya kuandikia

Anaandika 
irabu na 
konsonanti 
kwa 
kutumia vifaa 
vya kuandikia

Anaandika 
irabu, 
konsonanti, 
silabi na 
maneno 
kutumia vifaa 
vya kuandikia

Anaandika 
irabu, 
konsonanti, 
silabi, maneno 
na sentensi 
kwa kutumia 
vifaa vya 
kuandikia

(c)   Kuandika kwa  
kufuata alama 
za uandishi 

Kwa kuzingatia 
nukta, mkato, 
alama ya 
kuuliza na 
herufi kubwa 
habari fupi  
inaandikwa

Anaandika 
habari fupi 
kwa kuzingatia 
nukta, au 
mkato, au 
alama ya 
kuuliza

Anaandika 
habari fupi 
kwa kuzingatia 
nukta na mkato 
au alama ya 
kuuliza. 

Anaandika 
habari fupi 
kwa kuzingatia 
nukta, mkato 
na alama ya 
kuuliza

Anaandika 
habari fupi 
kwakuzingatia 
nukta, mkato, 
alama ya 
kuuliza na 
herufi kubwa

3.3 Kutumia 
stadi za 
kuhesabu  

(a) Kuhesabu vitu  
vilivyomo 
ndani na nje ya 
darasa kuanzia 
1-99 

Kuhesabu vitu  
tofautitofauti 
kuanzia 1-99 
kunafanyika 
ndani na nje 
ya darasa kwa 
mpangilio.

Anahesabu vitu 
kuanzia namba 
1-30  kwa 
mpangilio

Anahesabu vitu 
kuanzia namba 
1-50 kwa 
mpangilio 

Anahesabu 
vitu kuanzia 
namba 1-70 
kwa mpangilio 

Anahesabu 
vitu kuanzia 
namba 
1-99 kwa 
mpangilio 

456
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Muhtasari rekebifu  wa elimu ya msingi  kwa mwanafunzi mwenye uziwikutoona

Umahiri 
mkuu

Umahiri 
mahususi

Shughuli za 
kutendwa na 
mwanafunzi

Vigezo vya 
upimaji

Upimaji wa viwango vya utendaji wa mwanafunzi

Utendaji chini 
ya wastani

Utendaji  wa 
wastani

Utendaji 
mzuri

Utendaji 
mzuri sana

Idadi 
ya 

vipindi

(b) Kufanya 
mazoezi  ya 
kuongeza  na 
kupunguza 
vitu  kutokana 
na idadi 
aliyopewa.

Mazoezi ya 
kupunguza 
na kuongeza 
idadi ya vitu 
kutokana na 
idadi aliyopewa 
yanafanywa 

Anafanya 
mazoezi ya 
kupunguza 
na kuongeza 
idadi ya vitu 
si zaidi ya ¼ 
kwa mazoezi 
aliyopewa.

Anafanya 
mazoezi ya 
kupunguza na 
kuongeza idadi 
ya vitu zaidi ya 
¼ na si zaidi ya 
½ kwa mazoezi 
aliyopewa.

Anafanya 
mazoezi ya 
kupunguza 
na kuongeza  
idadi ya vitu 
zaidi ya ½ na 
si zaidi ya ¾ 
kwa mazoezi 
aliyopewa.

Anafanya 
mazoezi ya 
kupunguza 
na kuongeza 
idadi ya 
vitu kwa 
mpangilio, 
zaidi ya ¾ 
kwa mazoezi 
aliyopewa.

(c) Kutumia 
matendo ya 
kihisabati 

 Namba, kupata 
jumla isiyozidi 
99, zinaju 
mlishwa kwa 
usahihi.

Anajumlisha 
namba na 
kupata si zaidi 
ya ¼ kwa 
mazoezi yote 
aliyopewa.

Anajumlisha 
namba na 
kupata zaidi ya 
¼ na si zaidi ya 
½ kwa mazoezi 
aliyopewa.

Anajumlisha 
namba na 
kupata zaidi 
ya ½ na si 
zaidi ya ¾ 
kwa mazoezi 
aliyopewa.

Anajumlisha 
namba na 
kupata zaidi 
ya ¾ kwa 
mazoezi 
aliyopewa.

(d) Kubaini 
maumbo 
mbalimbali

Maumbo ya 
duara, mstatili, 
mraba na 
pembetatu 
yanabainishwa

Anabainisha 
umbo la duara 
au mstatili 
au mraba au 
pembetatu

Anabainisha 
umbo la duara 
na mstatili 
au mraba au 
pembetatu

Anabainisha 
umbo la duara, 
mstatili na 
mraba au 
pembetatu

Anabainisha 
umbo la 
duara, 
mstatili, 
mraba na 
pembetatu

(e) Kubaini 
nyakati na 
majira

Nyakati za 
siku, siku za 
wiki, miezi 
na majira 
ya mwaka 
vinabainishwa

Anabaini 
nyakati za 
siku au siku za 
wiki au miezi 
au majira ya 
mwaka

Anabaini 
nyakati za 
siku na siku za 
wiki au miezi 
au majira ya 
mwaka

Anabaini 
nyakati za 
siku, siku za 
wiki na miezi 
au majira ya 
mwaka

Anabaini 
nyakati za 
siku,  siku za 
wiki,  miezi 
na majira ya 
mwaka
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Muhtasari rekebifu  wa elimu ya msingi  kwa mwanafunzi mwenye uziwikutoona

Umahiri 
mkuu

Umahiri 
mahususi

Shughuli za 
kutendwa na 
mwanafunzi

Vigezo vya 
upimaji

Upimaji wa viwango vya utendaji wa mwanafunzi

Utendaji chini 
ya wastani

Utendaji  wa 
wastani

Utendaji 
mzuri

Utendaji 
mzuri sana

Idadi 
ya 

vipindi

(b) Kufanya 
mazoezi  ya 
kuongeza  na 
kupunguza 
vitu  kutokana 
na idadi 
aliyopewa.

Mazoezi ya 
kupunguza 
na kuongeza 
idadi ya vitu 
kutokana na 
idadi aliyopewa 
yanafanywa 

Anafanya 
mazoezi ya 
kupunguza 
na kuongeza 
idadi ya vitu 
si zaidi ya ¼ 
kwa mazoezi 
aliyopewa.

Anafanya 
mazoezi ya 
kupunguza na 
kuongeza idadi 
ya vitu zaidi ya 
¼ na si zaidi ya 
½ kwa mazoezi 
aliyopewa.

Anafanya 
mazoezi ya 
kupunguza 
na kuongeza  
idadi ya vitu 
zaidi ya ½ na 
si zaidi ya ¾ 
kwa mazoezi 
aliyopewa.

Anafanya 
mazoezi ya 
kupunguza 
na kuongeza 
idadi ya 
vitu kwa 
mpangilio, 
zaidi ya ¾ 
kwa mazoezi 
aliyopewa.

(c) Kutumia 
matendo ya 
kihisabati 

 Namba, kupata 
jumla isiyozidi 
99, zinaju 
mlishwa kwa 
usahihi.

Anajumlisha 
namba na 
kupata si zaidi 
ya ¼ kwa 
mazoezi yote 
aliyopewa.

Anajumlisha 
namba na 
kupata zaidi ya 
¼ na si zaidi ya 
½ kwa mazoezi 
aliyopewa.

Anajumlisha 
namba na 
kupata zaidi 
ya ½ na si 
zaidi ya ¾ 
kwa mazoezi 
aliyopewa.

Anajumlisha 
namba na 
kupata zaidi 
ya ¾ kwa 
mazoezi 
aliyopewa.

(d) Kubaini 
maumbo 
mbalimbali

Maumbo ya 
duara, mstatili, 
mraba na 
pembetatu 
yanabainishwa

Anabainisha 
umbo la duara 
au mstatili 
au mraba au 
pembetatu

Anabainisha 
umbo la duara 
na mstatili 
au mraba au 
pembetatu

Anabainisha 
umbo la duara, 
mstatili na 
mraba au 
pembetatu

Anabainisha 
umbo la 
duara, 
mstatili, 
mraba na 
pembetatu

(e) Kubaini 
nyakati na 
majira

Nyakati za 
siku, siku za 
wiki, miezi 
na majira 
ya mwaka 
vinabainishwa

Anabaini 
nyakati za 
siku au siku za 
wiki au miezi 
au majira ya 
mwaka

Anabaini 
nyakati za 
siku na siku za 
wiki au miezi 
au majira ya 
mwaka

Anabaini 
nyakati za 
siku, siku za 
wiki na miezi 
au majira ya 
mwaka

Anabaini 
nyakati za 
siku,  siku za 
wiki,  miezi 
na majira ya 
mwaka

Umahiri 
mkuu

Umahiri 
mahususi

Shughuli za 
kutendwa na 
mwanafunzi

Vigezo vya 
upimaji

Upimaji wa viwango vya utendaji wa mwanafunzi

Utendaji chini 
ya wastani

Utendaji  wa 
wastani

Utendaji 
mzuri

Utendaji 
mzuri sana

Idadi 
ya 

vipindi

(f) Kubaini vipimo 
mbalimbali

Vipimo vya 
urefu, uzito, 
ujazo na umbali 
vinabainishwa

Anabainisha 
vipimo vya 
urefu au uzito 
au ujazo au 
umbali

Anabainisha 
vipimo vya 
urefu na uzito 
au ujazo au 
umbali

Anabainisha 
vipimo vya 
urefu, uzito 
au  ujazo au 
umbali

Anabainisha 
vipimo vya 
urefu, uzito, 
ujazo na 
umbali

HATUA YA III
4.0 Utumiaji 

wa stadi za 
ujasiriamali 
katika 
uzalishaji 
mali 

4.1 Kueleza 
dhana ya 
ujasiriamali 
na uzalishaji 
mali

(a) Kufafanua 
dhana ya 
ujasiriamali na 
uzalishaji mali

Dhana ya 
ujasiriamali 
inafafanuliwa 
kwa kuzingatia 
maana, 
aina, sifa na 
umuhimu

Anafafanua 
maana, au 
aina au sifa au 
umuhimu wa 
ujasiriamali na 
uzalishaji mali

Anafafanua 
maana na aina 
au sifa au 
umuhimu wa 
ujasiriamali na 
uzalishaji mali

Anafafanua 
maana, aina 
na sifa au 
umuhimu wa 
ujasiriamali na 
uzalishaji mali

Anafafanua 
maana, 
aina, sifa na 
umuhimu wa 
ujasiriamali 
na uzalishaji 
mali

312

(b) Kueleza sifa za 
mjasiriamali 

Uthubutu, 
ubunifu, 
ushawishi, 
kujali muda, 
uvumilivu 
na mtazamo 
chanya 
zinaelezwa

Anaeleza 
ubunifu au 
ushawishi au 
kujali muda 
au uvumilivu 
au mtazamo 
chanya   

Anaeleza 
ubunifu na 
ushawishi au 
kujali muda 
au uvumilivu 
au mtazamo 
chanya   

Anaeleza 
ubunifu, 
ushawishi, 
kujali muda 
na uvumilivu 
au mtazamo 
chanya   

Anaeleza 
ubunifu, 
ushawishi, 
kujali muda 
uvumilivu 
na mtazamo 
chanya   

(c) Kubaini 
shughuli za 
uzalishaji mali 

Shughuli za  
uzalishaji mali 
kama biashara, 
kilimo, ufundi 
na ufugaji 
zinabainishwa

Anabainisha   
shughuli za  
uzalishaji mali 
kama biashara 
au kilimo 
au ufundi au 
ufugaji

Anabainisha   
shughuli za 
uzalishaji mali 
kama biashara 
na kilimo 
au ufundi au 
ufugaji

Anabainisha   
shughuli za 
uzalishaji mali 
kama biashara, 
kilimo na 
ufundi au 
ufugaji

Anabainisha   
shughuli za 
uzalishaji 
mali kama 
biashara, 
kilimo, ufundi 
na ufugaji
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Muhtasari rekebifu  wa elimu ya msingi  kwa mwanafunzi mwenye uziwikutoona

Umahiri 
mkuu

Umahiri 
mahususi

Shughuli za 
kutendwa na 
mwanafunzi

Vigezo vya 
upimaji

Upimaji wa viwango vya utendaji wa mwanafunzi

Utendaji chini 
ya wastani

Utendaji  wa 
wastani

Utendaji 
mzuri

Utendaji 
mzuri sana

Idadi 
ya 

vipindi

4.2 Kutumia 
nyenzo za 
ujasiriamali 
katika 
uzalishaji 
mali

(a)  Kubaini nyenzo 
za uzalishaji 
mali

Elimu, mtaji, 
malighafi na 
miundombinu 
vimebainishwa

Anabainisha  
elimu au mtaji 
au malighafi au 
miundo mbinu

Anabainisha  
elimu na mtaji 
au malighafi au 
miundombinu

Anabainisha  
elimu, mtaji na 
malighafi au 
miundombinu 

Anabainisha  
elimu, mtaji,  
malighafi na 
miundombinu 

414

(b)  Kuchambua 
nyenzo za 
uzalishaji mali

Nyenzo za 
elimu,   mtaji,    
malighafi,  
walaji na 
miundombinu 
zinaelezwa

Anaeleza 
nyenzo za 
elimu au  mtaji 
au  malighafi 
au  walaji au 
miundombinu 

Anaeleza 
nyenzo za 
elimu na mtaji 
au  malighafi 
au walaji au 
miundombinu

Anaeleza 
nyenzo za 
elimu, mtaji, 
malighafi 
na walaji au 
miundombinu

Anaeleza 
nyenzo za 
elimu, mtaji,  
malighafi,  
walaji na 
miundombinu

(c) Kutumia 
teknolojia 
saidizi katika 
shughuli za 
uzalishaji mali  

Spika, 
kompyuta, 
kikokotozi, 
mashine ya 
kutambua fedha 
na simu katika 
uzalishaji mali 
vinatumika 

Anatumia 
spika au 
kompyuta au 
kikokotozi 
au mashine 
ya kutambua 
fedha au 
simu  katika 
uzalishaji mali  

Anatumia spika 
na kompyuta 
au kikokotozi 
au  mashine 
ya kutambua 
fedha au  
simu katika 
uzalishaji mali   

Anatumia 
spika, 
kompyuta, 
kikokotozi,  
mashine ya 
kutambua 
fedha au 
simu  katika 
uzalishaji mali

Anatumia 
spika, 
kompyuta, 
kikokotozi,  
mashine ya 
kutambua 
fedha na 
simu katika 
uzalishaji 
mali  
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Muhtasari rekebifu  wa elimu ya msingi  kwa mwanafunzi mwenye uziwikutoona

Umahiri 
mkuu

Umahiri 
mahususi

Shughuli za 
kutendwa na 
mwanafunzi

Vigezo vya 
upimaji

Upimaji wa viwango vya utendaji wa mwanafunzi

Utendaji chini 
ya wastani

Utendaji  wa 
wastani

Utendaji 
mzuri

Utendaji 
mzuri sana

Idadi 
ya 

vipindi

4.2 Kutumia 
nyenzo za 
ujasiriamali 
katika 
uzalishaji 
mali

(a)  Kubaini nyenzo 
za uzalishaji 
mali

Elimu, mtaji, 
malighafi na 
miundombinu 
vimebainishwa

Anabainisha  
elimu au mtaji 
au malighafi au 
miundo mbinu

Anabainisha  
elimu na mtaji 
au malighafi au 
miundombinu

Anabainisha  
elimu, mtaji na 
malighafi au 
miundombinu 

Anabainisha  
elimu, mtaji,  
malighafi na 
miundombinu 

414

(b)  Kuchambua 
nyenzo za 
uzalishaji mali

Nyenzo za 
elimu,   mtaji,    
malighafi,  
walaji na 
miundombinu 
zinaelezwa

Anaeleza 
nyenzo za 
elimu au  mtaji 
au  malighafi 
au  walaji au 
miundombinu 

Anaeleza 
nyenzo za 
elimu na mtaji 
au  malighafi 
au walaji au 
miundombinu

Anaeleza 
nyenzo za 
elimu, mtaji, 
malighafi 
na walaji au 
miundombinu

Anaeleza 
nyenzo za 
elimu, mtaji,  
malighafi,  
walaji na 
miundombinu

(c) Kutumia 
teknolojia 
saidizi katika 
shughuli za 
uzalishaji mali  

Spika, 
kompyuta, 
kikokotozi, 
mashine ya 
kutambua fedha 
na simu katika 
uzalishaji mali 
vinatumika 

Anatumia 
spika au 
kompyuta au 
kikokotozi 
au mashine 
ya kutambua 
fedha au 
simu  katika 
uzalishaji mali  

Anatumia spika 
na kompyuta 
au kikokotozi 
au  mashine 
ya kutambua 
fedha au  
simu katika 
uzalishaji mali   

Anatumia 
spika, 
kompyuta, 
kikokotozi,  
mashine ya 
kutambua 
fedha au 
simu  katika 
uzalishaji mali

Anatumia 
spika, 
kompyuta, 
kikokotozi,  
mashine ya 
kutambua 
fedha na 
simu katika 
uzalishaji 
mali  

Umahiri 
mkuu

Umahiri 
mahususi

Shughuli za 
kutendwa na 
mwanafunzi

Vigezo vya 
upimaji

Upimaji wa viwango vya utendaji wa mwanafunzi

Utendaji chini 
ya wastani

Utendaji  wa 
wastani

Utendaji 
mzuri

Utendaji 
mzuri sana

Idadi 
ya 

vipindi

d) Kubaini mbinu 
za kukuza 
uzalishaji mali

Mbinu za 
kuweka akiba, 
msaada, 
kufanya kazi na 
mkopo katika 
uzalishaji mali 
zinabainishwa

Anabaini 
mbinu  za 
kuweka akiba 
au msaada 
au kufanya 
kazi au 
mkopo katika 
uzalishajimali  

Anabaini 
mbinu  za 
kuweka akiba 
na msaada 
au kufanya 
kazi au 
mkopo katika 
uzalishaji mali  

Anabaini 
mbinu  za 
kuweka akiba, 
msaada na 
kufanya kazi 
au mkopo 
katika 
uzalishaji mali  

Anabaini 
mbinu  za 
kuweka akiba, 
msaada,  
kufanya kazi 
au mkopo 
katika 
uzalishaji 
mali  

4.3 Kubuni 
miradi ya 
uzalishaji 
mali  

(a) Kubaini hatua za 
uzalishaji mali  

Hatua za 
kutafuta mtaji,  
kubaini uhitaji, 
kuzalisha 
bidhaa na 
kuuza  bidhaa 
zinabainishwa

Anabainisha  
hatua za 
kutafuta mtaji 
au  kubaini 
uhitaji au 
kuzalisha 
bidhaa au 
kuuza  bidhaa

Anabainisha  
hatua za 
kutafuta mtaji 
na kubaini 
uhitaji au 
kuzalisha 
bidhaa au 
kuuza  bidhaa 

Anabainisha 
hatua za 
kutafuta mtaji, 
kubaini uhitaji 
na kuzalisha 
bidhaa au 
kuuza bidhaa

Anabainisha 
hatua za 
kutafuta mtaji, 
kubaini uhitaji 
kuzalisha 
bidhaa na 
kuuza bidhaa

414

(b) Kuonesha 
maadili ya 
uzalishaji mali

Matumizi ya 
lugha ya kujali 
mteja, kutouza 
bidhaa mbovu, 
kuhifadhi 
bidhaa vizuri 
na kuuza kwa 
bei halali
vinaoneshwa

Anaonesha  
matumizi 
ya lugha ya 
kujali mteja 
au kutouza 
bidhaa mbovu 
au kuhifadhi 
bidhaa vizuri 
au kuuza kwa 
bei halali

Anaonesha  
matumizi 
ya lugha ya 
kujali mteja 
na kutouza 
bidhaa mbovu 
au kuhifadhi 
bidhaa vizuri 
au kuuza kwa 
bei halali 

Anaonesha    
matumizi ya 
lugha ya kujali 
mteja, kutouza 
bidhaa mbovu 
na kuhifadhi 
bidhaa vizuri 
au kuuza kwa 
bei halali 

Anaonesha  
matumizi 
ya lugha ya 
kujali mteja, 
kutouza 
bidhaa 
mbovu, 
kuhifadhi 
bidhaa vizuri 
na kuuza kwa 
bei halali 
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Muhtasari rekebifu  wa elimu ya msingi  kwa mwanafunzi mwenye uziwikutoona

Umahiri 
mkuu

Umahiri 
mahususi

Shughuli za 
kutendwa na 
mwanafunzi

Vigezo vya 
upimaji

Upimaji wa viwango vya utendaji wa mwanafunzi

Utendaji chini 
ya wastani

Utendaji  wa 
wastani

Utendaji 
mzuri

Utendaji 
mzuri sana

Idadi 
ya 

vipindi

(c)  Kuanzisha 
shughuli za 
uzalishaji mali

Kilimo, 
ufugaji, ufundi 
na biashara 
ndogondogo 
kwa kuzingatia 
mazingira 
zinaanzishwa

Anaanzisha 
kilimo au 
ufugaji au 
ufundi au 
biashara 
ndogondogo 

Anaanzisha 
kilimo na 
ufugaji au 
ufundi au 
biashara 
ndogondogo 

Anaanzisha 
kilimo, ufugaji 
na ufundi 
au biashara 
ndogondogo 

Anaanzisha 
kilimo, 
ufugaji, 
ufundi na 
biashara 
ndogondogo 
kwa 
kuzingatia 
mazingira 
ya uzalishaji 
mali 

(d) Kutatua 
changamoto  
katika shughuli 
za uzalishaji 
mali

Changamoto 
katika 
uzalishaji mali  
kwa kuzingatia 
ubora wa 
bidhaa, mtaji, 
masoko, 
magonjwa, 
majanga ya 
asili, ukosefu 
wa vifaa vya 
teknolojia 
saidizi na 
miundombinu 
isiyofikika 
zinatatuliwa

Anatatua 
changamoto    
katika 
uzalishaji 
mali za ubora 
wa bidhaa au 
mtaji, masoko 
au magonjwa 
au majanga ya 
asili au ukosefu 
wa vifaa vya 
teknolojia 
inayofikika  au 
miundombinu 
isiyofikika

Anatatua 
changamoto  
katika 
uzalishaji 
mali kwa  
kuzingatia 
ubora wa 
bidhaa na mtaji 
au masoko au 
magonjwa, 
majanga ya 
asili au ukosefu 
wa vifaa vya 
teknolojia 
inayofikika au 
miundombinu 
isiyofikika

Anatatua 
changamoto  
katika 
uzalishaji mali 
kwa kuzingatia 
ubora wa 
bidhaa, mtaji, 
masoko, 
magonjwa, 
majanga 
ya asili na 
ukosefu wa 
vifaa vya 
teknolojia 
inayofikika au 
miundombinu 
isiyofikika

Anatatua 
changamoto  
katika 
uzalishaji 
mali kwa 
kuzingatia  
ubora wa 
bidhaa, mtaji, 
masoko, 
magonjwa, 
majanga 
ya asili na 
ukosefu wa 
vifaa vya 
teknolojia 
inayofikika na 
miundombinu 
isiyofikika
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Muhtasari rekebifu  wa elimu ya msingi  kwa mwanafunzi mwenye uziwikutoona

Umahiri 
mkuu

Umahiri 
mahususi

Shughuli za 
kutendwa na 
mwanafunzi

Vigezo vya 
upimaji

Upimaji wa viwango vya utendaji wa mwanafunzi

Utendaji chini 
ya wastani

Utendaji  wa 
wastani

Utendaji 
mzuri

Utendaji 
mzuri sana

Idadi 
ya 

vipindi

5.0 Ukuzaji 
wa Stadi za 
Michezo na 
Sanaa

5.1  Kucheza 
michezo 
sahili

(a) Kufanya 
mazoezi ya 
viungo

Mazoezi 
ya viungo 
yanafanyika 
kwa kuzingatia 
taratibu, 
kanuni, muda 
na aina ya 
mazoezi

Anafanya 
mazoezi kwa 
kuzingatia   
taratibu au 
kanuni au 
muda au aina 
ya mazoezi

Anafanya 
mazoezi kwa 
kuzingatia   
taratibu na 
kanuni au 
muda au aina 
ya mazoezi

Anafanya 
mazoezi kwa 
kuzingatia   
taratibu, 
kanuni na 
muda au aina 
ya mazoezi

Anafanya 
mazoezi kwa 
kuzingatia   
taratibu, 
kanuni, muda 
na aina ya 
mazoezi

580

(b) Kucheza 
michezo sahili 
kulingana 
na umri na 
mazingira 
yanayohusika

Michezo sahili 
inachezwa 
kwa kufuata  
taratibu, 
kanuni, muda 
na aina ya 
mchezo

Anacheza 
michezo sahili 
kwa kufuata  
taratibu au 
kanuni au 
muda au aina 
ya mchezo

Anacheza 
michezo sahili 
kwa kufuata  
taratibu na 
kanuni au 
muda au aina 
ya mchezo

Anacheza 
michezo sahili 
kwa usahihi na 
kwa kufuata  
taratibu, 
kanuni na 
muda au aina 
ya mchezo

Anacheza 
michezo sahili 
kwa kufuata  
taratibu, 
kanuni, muda 
na aina ya 
mchezo

(c) Kucheza 
michezo ya jadi

Michezo ya jadi 
inachezwa na 
watoto katika 
mazingira yao 
kwa kuzingatia  
taratibu, 
kanuni, muda 
na aina ya 
mchezo 

Anacheza 
michezo ya 
jadi kwa 
kuzingatia 
taratibu au 
kanuni au 
muda au aina 
ya mchezo

Anacheza 
michezo ya 
jadi  kwa 
kuzingatia   
taratibu na 
kanuni au 
muda au aina 
ya mchezo

Anacheza 
michezo ya 
jadi  kwa 
kuzingatia   
taratibu, 
kanuni na 
muda au aina 
ya mchezo

Anacheza 
michezo ya 
jadi  kwa 
kuzingatia   
taratibu, 
kanuni, muda 
na aina ya 
mchezo
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Umahiri 
mkuu

Umahiri 
mahususi

Shughuli za 
kutendwa na 
mwanafunzi

Vigezo vya 
upimaji

Upimaji wa viwango vya utendaji wa mwanafunzi

Utendaji chini 
ya wastani

Utendaji  wa 
wastani

Utendaji 
mzuri

Utendaji 
mzuri sana

Idadi 
ya 

vipindi

(d) Kucheza mpira Michezo 
inachezwa 
kwa kuzingatia  
taratibu, 
kanuni, muda 
na aina

Anacheza 
mpira  kwa 
kuzingatia 
taratibu au 
kanuni au 
muda au aina 
ya mchezo

Anacheza 
mpira  kwa 
kuzingatia   
taratibu na 
kanuni au 
muda au aina 
ya mchezo

Anacheza 
mpira  kwa 
kuzingatia   
taratibu, 
kanuni na 
muda au aina 
ya mchezo

Anacheza 
michezo ya 
mpira  kwa 
kuzingatia   
taratibu, 
kanuni, muda 
na aina ya 
mchezo

(e) Kushiriki  
katika         
riadha 

Riadha 
inafanyika  
kwa kuzingatia  
taratibu, 
kanuni, muda 
na aina ya 
mchezo

Anashiriki 
riadha  kwa 
kuzingatia 
taratibu au 
kanuni au 
muda au aina 
ya mchezo

Anashiriki 
riadha  kwa 
kuzingatia   
taratibu na 
kanuni au 
muda au aina 
ya mchezo

Anashiriki 
riadha  kwa 
kuzingatia   
taratibu, 
kanuni na 
muda au aina 
ya mchezo

Anashiriki 
riadha  kwa 
kuzingatia   
taratibu, 
kanuni, muda 
na aina ya 
mchezo

5.2  Kumudu 
kazi za  
sanaa na 
ufundi 

(a) Kuchora 
picha za vitu 
mbalimbali, 
maumbo, 
herufi, namba, 
kupaka rangi 
na kutia nakshi 

Picha za vitu 
mbalimbali, 
maumbo, herufi 
na namba 
zinachorwa 
na kupakwa 
rangi na kutiwa 
nakshi
 

Anachora 
picha za vitu 
mbalimbali 
au maumbo 
au herufi au 
namba

Anachora 
picha za vitu 
mbalimbali 
na maumbo 
au herufi au 
namba

Anachora 
picha za vitu 
mbalimbali, 
maumbo, 
herufi, namba 
na kupaka 
rangi 

Anachora 
picha za vitu 
mbalimbali, 
maumbo,  
herufi, namba, 
kupaka rangi 
na kutia 
nakshi
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Umahiri 
mkuu

Umahiri 
mahususi

Shughuli za 
kutendwa na 
mwanafunzi

Vigezo vya 
upimaji

Upimaji wa viwango vya utendaji wa mwanafunzi

Utendaji chini 
ya wastani

Utendaji  wa 
wastani

Utendaji 
mzuri

Utendaji 
mzuri sana

Idadi 
ya 

vipindi

(b) Kufinyanga vitu 
mbalimbali

Vitu 
mbalimbali 
vinafinyangwa 
kwa kufuata 
taratibu, 
kanuni, aina na 
ubora

Anafinyanga 
vitu 
mbalimbali 
kwa kufuata 
aina au kanuni 
au taratibu au 
ubora

Anafinyanga 
vitu 
mbalimbali 
kwa kufuata 
aina na kanuni 
au taratibu au 
ubora

Anafinyanga 
vitu 
mbalimbali 
kwa kufuata 
aina kanuni 
na taratibu au 
ubora

Anafinyanga 
vitu 
mbalimbali 
kwa kufuata 
aina, kanuni, 
taratibu na 
ubora  

(c) Kuumba 
maumbo ya 
vitu mbalimbali 
kwa kutumia 
makunzi 
yanayo 
patikana   
katika  
mazingira    
yao

Maumbo ya 
vitu mbalimbali 
yanaumbwa 
kwa kuzingatia 
aina, taratibu, 
kanuni na ubora 
kulingana na 
mazingira

Anaumba 
maumbo 
ya vitu 
mbalimbali 
kwa kuzingatia 
aina au kanuni 
au taratibu 
au ubora  
kulingana na 
mazingira

Anaumba 
maumbo 
ya vitu 
mbalimbali 
kwa kuzingatia 
aina na kanuni 
au taratibu 
au ubora  
kulingana na 
mazingira

Anaumba 
maumbo 
ya vitu 
mbalimbali 
kwa kuzingatia 
aina, kanuni 
na taratibu 
au ubora  
kulingana na 
mazingira

Anaumba 
maumbo 
ya vitu 
mbalimbali 
kwa 
kuzingatia 
aina, kanuni, 
taratibu 
na ubora  
kulingana na 
mazingira

5.3 Kuimba 
nyimbo kwa 
kutumia ala 
za muziki

(a) Kuimba 
nyimbo 
mbalimbali 

Nyimbo 
mbalimbali 
zinaimbwa 
kwa kuzingatia 
taratibu, 
kanuni, hisia na 
kulingana na 
muktadha

Anaimba 
nyimbo 
mbalimbali   
kwa kuzingatia 
taratibu au 
kanuni au hisia 

Anaimba 
nyimbo 
mbalimbali  
kwa kuzingatia 
taratibu na 
kanuni au hisia 

Anaimba 
nyimbo 
mbalimbali  
kwa kuzingatia 
taratibu, 
kanuni au hisia 

Anaimba 
nyimbo 
mbalimbali  
kwa 
kuzingatia 
taratibu, 
kanuni 
na hisia 
kulingana na 
muktadha
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Umahiri 
mkuu

Umahiri 
mahususi

Shughuli za 
kutendwa na 
mwanafunzi
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Upimaji wa viwango vya utendaji wa mwanafunzi

Utendaji chini 
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Utendaji  wa 
wastani

Utendaji 
mzuri

Utendaji 
mzuri sana

Idadi 
ya 

vipindi

(b) Kutumia ala za 
muziki 

Kwa kuzingatia 
taratibu, 
kanuni, aina  
na muktadha 
ala mbalimbali 
za muziki 
zinatumika

Anatumia ala 
mbalimbali za 
muziki kwa 
kuzingatia 
taratibu au 
kanuni au aina 
au muktadha

Anatumia ala 
mbalimbali za 
muziki kwa 
kuzingatia 
taratibu na 
kanuni au aina 
au muktadha

Anatumia ala 
mbalimbali za 
muziki kwa 
kuzingatia  
taratibu, 
kanuni na aina 
au muktadha

Anatumia ala 
mbalimbali za 
muziki kwa 
kuzingatia 
taratibu, 
kanuni, aina 
na muktadha

(c) Kuimba nyimbo 
kwa kutumia 
ala za muziki

Ala za muziki 
zinatumika 
wakati wa 
kuimba nyimbo 
kwa kuzingatia 
taratibu, muda 
kanuni na 
muktadha

Anatumia 
ala za muziki 
wakati wa 
kuimba  kwa 
kuzingatia 
taratibu au 
muda au 
kanuni au 
muktadha

Anatumia 
ala za muziki 
wakati wa 
kuimba nyimbo  
kwa kuzingatia 
taratibu na 
muda au 
kanuni au 
muktadha

Anatumia 
ala za muziki 
kuimba 
nyimbo  kwa 
kuzingatia 
taratibu, muda, 
na kanuni au 
muktadha

Anatumia 
ala za muziki  
kwa kuimba 
nyimbo  kwa 
kuzingatia 
taratibu, muda 
kanuni na 
muktadha

5.4 Kumudu 
sanaa za 
maonesho

(a) Kuigiza 
matukio 

Matukio 
yanaigizwa 
kwa kuzingatia 
kanuni, 
uhusika, 
ujumbe na  
ubunifu

Anaigiza 
matukio kwa 
kuzingatia 
kanuni au 
uhusika, au 
ujumbe au  
ubunifu

Anaigiza  
matukio kwa 
kuzingatia 
kanuni na 
uhusika au 
ujumbe au 
ubunifu

Anaigiza  
matukio kwa 
kuzingatia 
kanuni, 
uhusika, na 
ujumbe  au 
ubunifu

Anaigiza  
matukio kwa 
kuzingatia 
kanuni, 
uhusika, 
ujumbe na  
ubunifu
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Umahiri 
mkuu

Umahiri 
mahususi

Shughuli za 
kutendwa na 
mwanafunzi

Vigezo vya 
upimaji

Upimaji wa viwango vya utendaji wa mwanafunzi

Utendaji chini 
ya wastani

Utendaji  wa 
wastani

Utendaji 
mzuri

Utendaji 
mzuri sana

Idadi 
ya 

vipindi

(b) Kutumia ala za 
muziki 

Kwa kuzingatia 
taratibu, 
kanuni, aina  
na muktadha 
ala mbalimbali 
za muziki 
zinatumika

Anatumia ala 
mbalimbali za 
muziki kwa 
kuzingatia 
taratibu au 
kanuni au aina 
au muktadha

Anatumia ala 
mbalimbali za 
muziki kwa 
kuzingatia 
taratibu na 
kanuni au aina 
au muktadha

Anatumia ala 
mbalimbali za 
muziki kwa 
kuzingatia  
taratibu, 
kanuni na aina 
au muktadha

Anatumia ala 
mbalimbali za 
muziki kwa 
kuzingatia 
taratibu, 
kanuni, aina 
na muktadha

(c) Kuimba nyimbo 
kwa kutumia 
ala za muziki

Ala za muziki 
zinatumika 
wakati wa 
kuimba nyimbo 
kwa kuzingatia 
taratibu, muda 
kanuni na 
muktadha

Anatumia 
ala za muziki 
wakati wa 
kuimba  kwa 
kuzingatia 
taratibu au 
muda au 
kanuni au 
muktadha

Anatumia 
ala za muziki 
wakati wa 
kuimba nyimbo  
kwa kuzingatia 
taratibu na 
muda au 
kanuni au 
muktadha

Anatumia 
ala za muziki 
kuimba 
nyimbo  kwa 
kuzingatia 
taratibu, muda, 
na kanuni au 
muktadha

Anatumia 
ala za muziki  
kwa kuimba 
nyimbo  kwa 
kuzingatia 
taratibu, muda 
kanuni na 
muktadha

5.4 Kumudu 
sanaa za 
maonesho

(a) Kuigiza 
matukio 

Matukio 
yanaigizwa 
kwa kuzingatia 
kanuni, 
uhusika, 
ujumbe na  
ubunifu

Anaigiza 
matukio kwa 
kuzingatia 
kanuni au 
uhusika, au 
ujumbe au  
ubunifu

Anaigiza  
matukio kwa 
kuzingatia 
kanuni na 
uhusika au 
ujumbe au 
ubunifu

Anaigiza  
matukio kwa 
kuzingatia 
kanuni, 
uhusika, na 
ujumbe  au 
ubunifu

Anaigiza  
matukio kwa 
kuzingatia 
kanuni, 
uhusika, 
ujumbe na  
ubunifu

304

Umahiri 
mkuu

Umahiri 
mahususi

Shughuli za 
kutendwa na 
mwanafunzi

Vigezo vya 
upimaji

Upimaji wa viwango vya utendaji wa mwanafunzi

Utendaji chini 
ya wastani

Utendaji  wa 
wastani

Utendaji 
mzuri

Utendaji 
mzuri sana

Idadi 
ya 

vipindi

(b) Kusimulia 
hadithi 
mbalimbali 

Hadithi 
mbalimbali 
zinasimuliwa 
kwa kuzingatia 
muktadha, 
ujumbe, 
wahusika na 
taratibu 

Anasimulia 
hadithi  kwa 
kuzingatia 
muktadha au 
ujumbe au 
wahusika au 
taratibu

Anasimulia 
hadithi  kwa 
kuzingatia 
muktadha na 
ujumbe au 
wahusika au 
taratibu

Anasimulia 
hadithi  kwa 
kuzingatia 
muktadha, 
ujumbe na 
wahusika au 
taratibu

Anasimulia 
hadithi  kwa 
kuzingatia 
muktadha,  
ujumbe, 
wahusika  na 
taratibu

(c) Kuigiza 
vitendo vya 
kuchekesha

Vitendo vya 
kuchekesha 
vimeigizwa 
kwa kuzingatia 
hadhira, wakati, 
ujumbe, 
muktadha na 
ubunifu

Anaigiza 
vitendo vya 
kuchekesha  
kwa kuzingatia   
hadhira au 
wakati au 
ujumbe au 
muktadha au 
ubunifu

Anaigiza 
vitendo vya 
kuchekesha  
kwa kuzingatia  
hadhira na 
wakati au 
ujumbe au 
muktadha au 
ubunifu

Anaigiza 
vitendo vya 
kuchekesha  
kwa kuzingatia  
hadhira, 
wakati na 
ujumbe au 
muktadha au 
ubunifu

Anaigiza 
vitendo vya 
kuchekesha  
kwa 
kuzingatia  
hadhira, 
wakati, 
ujumbe,  
muktadha na 
ubunifu

(d) Kucheza 
ngoma 
mbalimbali

Ngoma 
mbalimbali 
zinachezwa 
kwa kuzingatia 
taratibu,  aina, 
muktadha na 
mdundo

Anacheza 
ngoma 
mbalimbali  
kwa kuzingatia 
taratibu 
au  aina au 
muktadha au 
mdundo

Anacheza 
ngoma 
mbalimbali  
kwa kuzingatia 
taratibu na aina 
au muktadha 
au mdundo

Anacheza 
ngoma 
mbalimbali  
kwa kuzingatia 
taratibu,  aina 
na muktadha 
au mdundo

Anacheza 
ngoma 
mbalimbali  
kwa 
kuzingatia 
taratibu,  aina, 
muktadha na 
mdundo
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Umahiri 
mkuu

Umahiri 
mahususi

Shughuli za 
kutendwa na 
mwanafunzi

Vigezo vya 
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Upimaji wa viwango vya utendaji wa mwanafunzi

Utendaji chini 
ya wastani

Utendaji  wa 
wastani

Utendaji 
mzuri

Utendaji 
mzuri sana

Idadi 
ya 

vipindi

6.0 Utumiaji wa 
TEHAMA 
katika 
mawasiliano 

6.1Kubaini 
vifaa vya 
TEHAMA

(a) Kubaini vifaa 
vya TEHAMA

Vifaa vya 
TEHAMA 
kama 
kompyuta, 
simu, tableti 
na televisheni 
zinabainishwa

Anabainisha  
vifaa vya 
TEHAMA 
kama 
kompyuta au 
simu au tableti 
au televisheni

Anabainisha  
vifaa vya 
TEHAMA 
kama 
kompyuta na 
simu au tableti 
au televisheni

Anabainisha  
vifaa vya 
TEHAMA 
kama 
kompyuta, 
simu na tableti 
televisheni

Anabainisha  
vifaa vya 
TEHAMA 
kama 
kompyuta, 
simu, tableti 
na televisheni
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(b) Kueleza 
matumizi 
ya vifaa vya 
TEHAMA

Matumizi 
ya vifaa vya 
TEHAMA 
kielimu, 
kijamii, 
kiuchumi 
na kisiasa 
yanaelezwa 

Anaeleza 
matumizi 
ya  vifaa vya 
TEHAMA 
kielimu au 
kijamii au 
kiuchumi au 
kisiasa

Anaeleza 
matumizi  ya 
vifaa vya 
TEHAMA 
kielimu na 
kijamii au 
kiuchumi au 
kisiasa

Anaeleza 
matumizi 
vifaa ya vya 
TEHAMA 
kielimu, 
kijamii na  
kiuchumi au 
kisiasa

Anaeleza 
matumizi 
ya  vifaa vya 
TEHAMA 
kielimu, 
kijamii, 
kiuchumi na 
kisiasa

(c) Kuchukua 
hadhari ya 
matumizi ya 
TEHAMA

Hadhari 
za kiafya, 
kiuchumi, 
kiusalama 
na kijamii 
zinachukuliwa 

Anachukua 
hadhari za 
kiafya na 
kiuchumi au 
kiusalama au 
kijamii     

Anachukua 
hadhari za 
kiafya au 
kiuchumi na 
kiusalama au 
kijamii  

Anachukua 
hadhari 
za kiafya, 
kiuchumi  na 
kiusalama au 
kijamii  

Anachukua 
hadhari 
za kiafya, 
kiuchumi, 
kiusalama na 
kijamii  
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Umahiri 
mkuu

Umahiri 
mahususi

Shughuli za 
kutendwa na 
mwanafunzi

Vigezo vya 
upimaji

Upimaji wa viwango vya utendaji wa mwanafunzi

Utendaji chini 
ya wastani

Utendaji  wa 
wastani

Utendaji 
mzuri

Utendaji 
mzuri sana

Idadi 
ya 

vipindi

6.0 Utumiaji wa 
TEHAMA 
katika 
mawasiliano 

6.1Kubaini 
vifaa vya 
TEHAMA

(a) Kubaini vifaa 
vya TEHAMA

Vifaa vya 
TEHAMA 
kama 
kompyuta, 
simu, tableti 
na televisheni 
zinabainishwa

Anabainisha  
vifaa vya 
TEHAMA 
kama 
kompyuta au 
simu au tableti 
au televisheni

Anabainisha  
vifaa vya 
TEHAMA 
kama 
kompyuta na 
simu au tableti 
au televisheni

Anabainisha  
vifaa vya 
TEHAMA 
kama 
kompyuta, 
simu na tableti 
televisheni

Anabainisha  
vifaa vya 
TEHAMA 
kama 
kompyuta, 
simu, tableti 
na televisheni

342

(b) Kueleza 
matumizi 
ya vifaa vya 
TEHAMA

Matumizi 
ya vifaa vya 
TEHAMA 
kielimu, 
kijamii, 
kiuchumi 
na kisiasa 
yanaelezwa 

Anaeleza 
matumizi 
ya  vifaa vya 
TEHAMA 
kielimu au 
kijamii au 
kiuchumi au 
kisiasa

Anaeleza 
matumizi  ya 
vifaa vya 
TEHAMA 
kielimu na 
kijamii au 
kiuchumi au 
kisiasa

Anaeleza 
matumizi 
vifaa ya vya 
TEHAMA 
kielimu, 
kijamii na  
kiuchumi au 
kisiasa

Anaeleza 
matumizi 
ya  vifaa vya 
TEHAMA 
kielimu, 
kijamii, 
kiuchumi na 
kisiasa

(c) Kuchukua 
hadhari ya 
matumizi ya 
TEHAMA

Hadhari 
za kiafya, 
kiuchumi, 
kiusalama 
na kijamii 
zinachukuliwa 

Anachukua 
hadhari za 
kiafya na 
kiuchumi au 
kiusalama au 
kijamii     

Anachukua 
hadhari za 
kiafya au 
kiuchumi na 
kiusalama au 
kijamii  

Anachukua 
hadhari 
za kiafya, 
kiuchumi  na 
kiusalama au 
kijamii  

Anachukua 
hadhari 
za kiafya, 
kiuchumi, 
kiusalama na 
kijamii  

Umahiri 
mkuu

Umahiri 
mahususi

Shughuli za 
kutendwa na 
mwanafunzi

Vigezo vya 
upimaji

Upimaji wa viwango vya utendaji wa mwanafunzi

Utendaji chini 
ya wastani

Utendaji  wa 
wastani

Utendaji 
mzuri

Utendaji 
mzuri sana

Idadi 
ya 

vipindi

6.2 Kutumia 
TEHAMA 
katika 
maisha ya 
kila siku

(a) Kutumia 
huduma za 
mtandao katika 
mawasiliano

Huduma 
za kutuma, 
kupokea 
ujumbe, 
barua pepe, 
kununua na 
kuuza bidhaa, 
makundi habari 
na mikutano 
kwa video 
zinatumiwa

Anatumia 
huduma  za 
kutuma na 
kupokea 
ujumbe au 
baruapepe au 
kununua na 
kuuza bidhaa 
au makundi 
habari au 
mikutano kwa 
video

Anatumia 
huduma  za 
kutuma na 
kupokea 
ujumbe na 
baruapepe au 
kununua na 
kuuza bidhaa 
au makundi 
habari au 
mikutano kwa 
video

Anatumia 
huduma  za 
kutuma na 
kupokea 
ujumbe, 
baruapepe, 
kununua na 
kuuza bidhaa 
na makundi 
habari au 
mikutano kwa 
video

Anatumia 
huduma  za 
kutuma na 
kupokea 
ujumbe, 
barua pepe, 
kununua na 
kuuza bidhaa, 
makundi 
habari na 
mikutano kwa 
video

456

(b) Kuzingatia 
maadili katika 
matumizi ya 
TEHAMA

Matumizi ya 
TEHAMA 
yanayozingatia 
maadili kwa 
kufuata usawa 
wa jinsia, umri, 
utamaduni, 
usiri na utu 
yanazingatiwa

Anazingatia 
umuhimu 
wa kufuata 
maadili katika 
matumizi ya 
TEHAMA 
kwa kuzingatia  
usawa wa 
jinsia au umri 
au utamaduni 
au usiri au utu   

Anazingatia 
umuhimu 
wa kufuata 
maadili katika 
matumizi ya 
TEHAMA 
kwa kuzingatia 
usawa wa 
jinsia na 
utamaduni au 
usiri au utu   

Anazingatia 
umuhimu 
wa kufuata 
maadili katika 
matumizi ya 
TEHAMA 
kwa kuzingatia 
usawa wa 
jinsia, umri, 
utamaduni na 
usiri au utu   

Anaeleza 
umuhimu 
wa kufuata 
maadili katika 
matumizi ya 
TEHAMA 
kwa 
kuzingatia  
usawa wa 
jinsia, umri, 
utamaduni, 
usiri  na utu 
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Umahiri 
mkuu

Umahiri 
mahususi

Shughuli za 
kutendwa na 
mwanafunzi

Vigezo vya 
upimaji

Upimaji wa viwango vya utendaji wa mwanafunzi

Utendaji chini 
ya wastani

Utendaji  wa 
wastani

Utendaji 
mzuri

Utendaji 
mzuri sana

Idadi 
ya 

vipindi

(c) Kutumia 
programu 
andishi 

Programu 
andishi 
inatumika 
kutengeneza 
faili, kuhifadhi 
faili katika faili 
kuu, kuandika 
jina la faili 
na kuhifadhi 
faili katika 
kompyuta

Anatumia 
programu  
andishi 
kutengeneza 
faili au 
kuhifadhi faili 
au  kuandika 
jina la faili 
au kuhifadhi 
faili katika 
kompyuta

Anatumia 
programu  
andishi 
kutengeneza 
faili na 
kuhifadhi faili 
au  kuandika 
jina la faili 
au kuhifadhi 
faili katika 
kompyuta

Anatumia 
programu  
andishi 
kutengeneza 
faili na  
kuhifadhi 
faili,  kuandika 
jina la faili 
au kuhifadhi 
faili katika 
kompyuta

Anatumia 
programu  
andishi 
kutengeneza 
faili, 
kuhifadhi 
faili, kuandika 
jina la faili 
na kuhifadhi 
faili katika 
kompyuta

(d) Kutumia 
programu 
jedwali    

Programu 
jedwali 
inatumika 
kuandaa taarifa 
mbalimbali, 
kupanga 
mikekakazi,  
kuihifadhi 
kwa matumizi 
na kuzalisha 
nakala ngumu

Anatumia 
programu 
jedwali 
kuandaa taarifa 
mbalimbali 
au kupanga 
mikekakazi 
au  kuihifadhi 
kwa matumizi 
au kuzalisha 
nakala ngumu

Anatumia 
programu 
jedwali 
kuandaa taarifa 
mbalimbali 
na kupanga 
mikekakazi 
au kuihifadhi 
kwa matumizi 
au kuzalisha 
nakala ngumu

Anatumia 
programu 
jedwali 
kuandaa 
taarifa 
mbalimbali,  
kupanga 
mikekakazi 
na   kuihifadhi 
kwa matumizi 
au kuzalisha 
nakala ngumu

Anatumia 
programu 
jedwali 
kuandaa 
taarifa 
mbalimbali, 
kupanga 
mikekakazi,  
kuihifadhi 
kwa matumizi 
na kuzalisha 
nakala ngumu
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Umahiri 
mkuu

Umahiri 
mahususi

Shughuli za 
kutendwa na 
mwanafunzi

Vigezo vya 
upimaji

Upimaji wa viwango vya utendaji wa mwanafunzi

Utendaji chini 
ya wastani

Utendaji  wa 
wastani

Utendaji 
mzuri

Utendaji 
mzuri sana

Idadi 
ya 

vipindi

6.3 Kutunza 
vifaa vya 
TEHAMA 

(a) Kuchunguza 
kanuni za 
maabara ya 
TEHAMA 

Kanuni za 
maabara ya 
TEHAMA  
kwa kuzingatia 
taratibu za 
matumizi, 
usalama na 
faida katika 
mazingira 
zinachunguzwa

Anachunguza 
kanuni za 
maabara ya 
TEHAMA  
kwa kuzingatia 
taratibu za 
matumizi au 
usalama au 
faida

Anachunguza 
kanuni za 
maabara ya 
TEHAMA  
kwa kuzingatia 
taratibu za 
matumizi na 
usalama au 
faida

Anabainisha  
kanuni za 
maabara ya 
TEHAMA  
kwa kuzingatia 
taratibu za 
matumizi, 
usalama na 
faida 

Anabainisha  
kanuni za 
maabara ya 
TEHAMA   
kwa   
kuzingatia 
taratibu za 
matumizi, 
usalama na 
faida katika 
mazingira
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(b) Kuonesha 
sehemu 
mbalimbali za 
kutunzia vifaa 
vya TEHAMA

Sehemu 
mbalimbali  za 
kutunzia vifaa 
vya TEHAMA 
kama mkoba, 
kabati, stoo 
na maabara 
zinaoneshwa

Anaonesha  
sehemu kama 
mkoba au 
kabati au stoo 
au maabara 

Anaonesha  
sehemu kama 
mkoba na 
kabati au stoo 
au maabara 

Anaonesha  
sehemu 
kama mkoba, 
kabati, stoo au 
maabara

Anaonesha  
sehemu 
kama mkoba, 
kabati stoo na 
maabara
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Umahiri 
mkuu

Umahiri 
mahususi

Shughuli za 
kutendwa na 
mwanafunzi

Vigezo vya 
upimaji

Upimaji wa viwango vya utendaji wa mwanafunzi

Utendaji chini 
ya wastani

Utendaji  wa 
wastani

Utendaji 
mzuri

Utendaji 
mzuri sana

Idadi 
ya 

vipindi

(c) Kueleza 
umuhimu wa 
kutunza vifaa 
vya TEHAMA

Umuhimu wa 
kutunza vifaa 
vya TEHAMA 
kama kudumu, 
usafi, usalama 
unaelezwa 
katika 
mazingira yake

Anaeleza   
umuhimu wa 
kutunza vifaa 
vya TEHAMA 
kama kudumu 
au usafi au 
usalama

Anaeleza   
umuhimu wa 
kutunza vifaa 
vya TEHAMA 
kama kudumu 
na usafi au 
usalama

Anaeleza   
umuhimu wa 
kutunza vifaa 
vya TEHAMA 
kama kudumu, 
usafi na 
usalama

Anaeleza   
umuhimu      
wa kutunza 
vifaa vya 
TEHAMA 
kama   
kudumu,     
usafi na 
usalama   
katika 
mazingira  
yake.
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